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DIBAJI

Mwongozo huu umetayarishwa kumwezesha mwalimu kufasiri mtalaa mpya uliorekebishwa.
Pia utamwezesha kutumia kitabu cha wanafunzi vizuri. Mwongozo wa mwalimu humshauri
mwalimu kuhusu kile anachostahili kufanya wakati na baada ya kufundisha.

Ili kurahisisha kazi ya mwalimu, shughuli zote na maagizo ya maswali yaliyomo katika kitabu
cha mwanafunzi yamejumlishwa katika mwongozo huu ila kuna taarifa nyingine na majibu
pendekezwa ambayo yameongezwa.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia lengo kuu la mtalaa uliorekebishwa unaoangazia
umilisi wa mwanafunzi unaohitajika katika karne ya 21, huku ukikuza maadili, mitazamo, na
milisi zake katika masomo ili kumtayarisha mwanafunzi kuendelea na masomo na mwisho

kupata kazi.
A

Profesa sshiriki Betty Ezati

Chairperson, NCDC Governing Council
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SHUKURANI

Kituo cha Taifa cha Kuendeleza Mtalaa (NCDC) kinashukuru wote walioshiriki katika kuandika
mwongozo huu.

Tunashukuru taasisi zote ambazo zilitupa walimu walioshiriki katika kuandika mwongozo
kama paneli. TunaMshukuru Galacha wa Kiswahili ambaye alianzisha kazi hii ya kutayarisha
mwongozo ambao utamfaa mwalimu katika ufundishaji wake. Shukurani zetu za dhati
ziwafikie watu wa shirika la Enabel ambao walitupa ushauri wa kitaaluma wakati wa kuandika
mwongozo huu.

Kituo cha NCDC kinashukuru sana walimu na wanafunzi ambao walishirikiana na Galacha na
Wataalamu kutoka Cambridge Education and Curriculum Foundation ili kutuwezesha kutoa
mwongozo huu.

NCDC ingependa kuwashukuru wale wote ambao hawakujitokeza moja kwa moja kushiriki
katika uandishi wa mwongozo huubali walikuwa nyuma ya pazia wakichangia kwa njia moja
au nyingine.

NCDC inahakikisha kuwa itatunza kanuni na maadili yaongozayo uandishi wa vitabu. Katika
uandishi wa kitabu hiki, asilia mbalimbali zimerejelewa ambazo hatuwezi kushukuru vya
kutosha tukazimaliza. Asanteni nyote.

Natoa wito kwamba mapendekezo yoyote kuhusu uboreshaji wa huduma zetu
yanakaribishwa. Tafadhali tufikie kupitia kwa sanduku la posta, 7002, Kampala au kwa anwani
pepe: admin@ncdc.go.ug

Grace K. Baguma
Mukurugenzi, National Curriculum Development Centre
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MUHULA WA KWANZA

MADA KUU 1.1: WATU WA NYUMBANI

Misamiati
Msingi
ukoo Mada hii itakuwezeshaj
salamu
adabu e Kutamka sauti za Kiswahili kwa usahihi
uakifishaji e kutambua misamiati ya watu wa nyumbani.
e kusimulia hadithi fupi kuhusu familia yako.
e kuanzisha na kuitikia salamu kwa namna inayostabhili.
e kutambua na kuigiza maneno ya adabu
e kusoma na kuigiza mazungumzo.
e kutambua na kutumia aina mbalimbali ya majina ya watu wa
nyumbani katika sentensi.
e kubaini vipatanishi vya nomino vya ngeli ya A-WA katika sentensi.
e kuakifisha nomino katika sentensi kwa kuzingatia alama zote za
uakifishaji.
e kutambua hatua mwafaka za kuandika insha ya mwongozo.
e kuandika insha ya mwongozo.
N
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Utangulizi

Katika mada hii, mwanafunzi aweze kutambua watu anaoishi nao nyumbani, kutamka majina
yao kwa ufasaha, kutambua silabi katika maneno au majina mbalimbali, na kuwasiliana kwa
ufasaha. Mwanafunzi pia, aweze kutambua umuhimu wa kuthamini na kushirikiana na watu
wa nyumbani kimazungumzo na katika shughuli mbalimbali.

Kwa hivyo, mada hii itampa mwanafunzi uwezo wa kutambua matamshi bora ya sauti za
Kiswahili pamoja na kumwezesha kutambua watu wa nyumbani na jinsi ya kuwasiliana na
kuishi nao kwa namna inayostahili.

Maandalizi pendekezwa ya mwalimu
Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;
e Kanda za sauti
e Kadizenye maadishi ya sauti mbalimbali za Kiswabhili
e Chati
e Michoro/picha
e Kanda zavideo
e Projekta
e Kamusi

Funzo a: Kutamka sauti za Kiswabhili
Shughuli 1.1 Kusikiliza na Kuzungumza

Katika funzo hili, wanafunzi watajifunza kuhusu sauti za Kiswahili. Tamka kila vokali kwa
usahihi ukihakikisha kila mwanafunzi anakusikiliza kwa makini. Waongoze katika makundi
yao, kutamka, kukariri, na kusoma vokali kwa sauti. Tembelea kila kikundi ukihakikisha kila
mwanafunzi anatamka vokali kwa ufasaha.

Waongoze wanafunzi, kutamka vokali na kisha baadhi ya maneno yenye sauti hizo.
Kwa mfano;

a- anza, baba, kaka, dada

e- endesha, endelea,

i.inuka, ingia, bibi, mimi, sisi

o- omba, ona, ondoa, oga, wote

u- uhuru, umoja, kuku, nguvu

Waongoze wanafunzi, kutamka baadhi ya maneno yenye vokali mbili zinazofanana.
Kwa mfano;

aa- kaa, jaa, baada, saa,
ee- mzee, pekee

ii- tii, bidii

00- choo, njoo
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uu-

juu, mguu

Waongoze wanafunzi, kutamka baadhi ya maneno yenye vokali zisizofanana ambazo
hufuatana.
Kwa mfano;

ondoa, lia, ongea, fagia, pokea, chuo, kimbia, somea

1. Waongoze wanafunzi kutamka na kuandika baadhi ya maneno yenye vokali
mbalimbali.

2. Hakikisha kila mwanafunzi ametamka maneno kwa usahihi.

Shughuli 2.1 Kusikiliza na Kuzungumza

Vi.

Vii.

1. Wanafunzi wakiendelea kujifunza sauti za Kiswahili, tamka kila konsonanti kwa usahihi.
Hakikisha kila mwanafunzi anakusikiliza kwa makini. Waongoze katika makundi yao,
kutamka, kukariri, na kusoma konsonanti kwa sauti. Tembelea kila kikundi
ukihakikisha kila mwanafunzi anatamka konsonanti kwa ufasaha.

2. Waongoze wanafunzi kutambua mahali ambapo konsonanti hizi zinatamkiwa na
namna zinavyotamkwa.

/ol Ip/,[m/ [w]

/51, v/

/dh/, /th/

[al, I\, Inf, Iel, Isl, 1Y, [z]

[ehl, [il, Inyl, [sh/, [y/

/K, [gl,Ing’/, [gh/, [kh/

/h/.
Waongoze wanafunzi katika vikundi vyao kutambua na kuandika alfabeti ya Kiswabhili
kutoka A hadi Z

Waongoze wanafunzi kuunganisha konsonanti na vokali walizotamka hapo juuili kuunda
silabi na maneno. Kwa mfano; ba, be, bi, bo, bu - baba, beba, bubu nk
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Funzo b. Kutambua msamiati wa watu wa nyumbani

Shughuli 3.1 Kusikiliza na kuzungumza

1. Waongoze wanafunzi kutambua na kutaja watu wanaoishi nao nyumbani kv, baba,
mama, kaka, shangazi nk

2. Washirikishe wanafunzi kutafuta maana ya maneno waliyopewa katika boksi kwa
mfano katika matumizi ya kamusi au ukiwaongoza wewe mwenyewe.

| baba, mama, kaka, dada, bin, binti, shangazi, babu, nyanya |

3. Waeleze wataje majina ya watu wanaoishi nao katika familia zao.

4. Washirikishe wanafunzi kusoma wakijadiliana maana ya sentensi zifuatazo

i. Babayangu ni dereva wa basi.
ii.  Mama yangu ni mwalimu wa Kiswabhili.
iii.  Dadayake Peter anafundisha katika Chuo Kikuu cha Kyambogo.
iv.  Binyangu anaitwa Haba.
v.  Kakayangu anasomea katika Chuo cha walimu cha Nakaseke.

vi.  Bintiyake Yusuph ni mrembo sana.
vii.  Tafadhali niitie yule kaka yangu.
viii.  Eve ni binti yake mzee Lutaaya.

ix. Dadayako anaitwa nani?
X.  Mama ananyonyesha mtoto.

Kazi mradi

Wagawe wanafunzi katika kikundi. Wape mradi wa kutafuta maneno au msamiati
mwengine unaohusiana na ukoo. Waelekeze jinsi ya kutumia kamusi kutambua msamiati
huo. Wape muda wa karibu sana kuwasilisha darasani matokeo yao.

5. Waelekeze wanafunzi kutmbua na kuambatanisha majina ya ukoo kutoka sehemu A

na B.
A B
(a) Mama ni mtoto wa shangazi, ami au mjomba.
(b) Babu ' ni ndugu wa kike wa baba, au ni ndugu wa kike wa kuumeni.
(c) Shangazi ni mzazi wa kike.
(d gml ni mwanamume aliyezaliwa katika tumbo moja na baba.
(¢) Binamu ni mzazi wa kiume wa baba au mama.
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Funzo c: Kuigiza majukumu ya watu wa Nyumbani
Shughuli 4.1 Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na Kuandika

1. Washirikishe wanafunzi kutazama michoro. Wape nafasi kuzungumzia wanachoona.

2. Waongoze wanafunzi kuambatanisha sentensi zilizo katika boksi na michoro
uliyotazama hapo juu
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Bibi anasuka mkeka Dada anafagia
Watoto wanaruka kamba Baba anakama ng'ombe
Mama anapika Shangazi analima

3. Washirikishe wanafunzi katika vikundi kuelezea na kuigiza majukumu mbalimbali ya
watu wa nyumbani.

Funzo d. Kueleza kazi zinazofanyika nyumbani
Shughuli 5.1 Kusikiliza, kuzungumza na kuandika

1. Waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu kazi mbalimbali zinazofanyika nyumbani
kwao.

2. Waongoze katika zamu mmoja baada ya mwingine kuelezea kazi anazofanya
nyumbani kwao wakati wa likizo.

3. Washirikishe katika makundi yao, kujaza na kukamilisha sentensi kwa kutumia vitenzi
vifuatavyo vinavyohusu kazi za nyumbani.

(paka, ezeka, jenga, safisha, fyeka)

(a) Dadayanguana...... safisha............... vyombo

(b) Amiali......... fyeka............ nyasi katika ua la boma lake.
(c) Babayetu anafanyakaziyaku...... paka,...... rangi.

(d) Nili ... ezeka......... mabati juu ya nyumba yetu.

(e) Babuyetuali...... jenga....... nyumba kubwa sana kijijini.

Funzo e. Kusimulia hadithi fupi kuhusu familia
Shughuli 6.1 Kusikiliza, kuzungumza na Kuandika

Waelekeze wanafunzi kuchora watu wanaoishi nao nyumbani kwenye karatasi, na kisha
washirikishe kusimulia hadithi inayohusu watu wa familia yake.

Funzo f. Kutambua matumizi ya Salamu na maneno ya adabu

Shughuli 7.1 Kusikiliza na kuzungumza

Washirikishe wanafunzi kutazama na kutaja kuhusu chochote wanachoona katika michoro.
Washirikishe tena kuelezea na kuigiza kile kinachotendeka katika mchoro.
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Shikamoo
baba

Taz: Salamu ni maamkizi ya kujuliana hali miongoni mwa watu. Katika lugha ya Kiswahili kuna
aina nyingi za salamu kulingana na umri/cheo, wakati, hali, idadi ya watu unaosalimia na

uhusiano wa watu husika.

1. Waweke wanafunzi katika makundi ya jozi, washirikishe kusalimiana na wenzao kwa

kutumia salamu zifuatazo;

Marahaba
mwanangu

Salamu

Jibu

Shikamoo

Marahaba

Shikamoo baba?

Marahaba mwanangu

Shikamoo mama?

Marahaba mwanangu

Shikamoo mwalimu?

Marahaba

Shikamoo shangazi?

marahaba

Shikamoo babu?

Marahaba mjukuu wangu

Shikamoo bibi/nyanya?

Marahaba mjukuu wangu

Tanbihi: Shikamoo ni salamu ya heshima kwa mtu anayekuzidi umri au cheo.

i Salamu kulingana na wakati.
Salamu Jibu
Sabalkheri Sabalkheri/Alkheri

Masalkheri

Masalkheri/Alkheri
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Sabalkheri Sabalkheri

Sabalkheri ni salamu inayotumiwa wakati wa asubuhi ilhali masalkheri inatumiwa wakati wa
jioni kuanzia alasiri.

Habari ya

Habari ya mMasomo

linni?
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ii. Salamu kulingana na hali mbalimbali

Salamu

Hali

Habariya/za

Masomo/Shuleni?

Nzuri /njema

Habariya/za Nyumbani? Nzuri /njema
Habariya/za Safari? Nzuri /njema
Habariya/za Kupotea? Nzuri /njema
Habariya/za Kazi? Nzuri /njema

Habari za
nyumbani?

Habari ya
kazi?

iii. Salamu za kujuliana hali kulingana na idadi ya wanaoitikia.
Shughuli 8.1 Kusikiliza na kuzungumza

Waongoze wanafunzi kuigiza salamu na majibu yake kama ifuatavyo;

Salamu Jibu
Hujambo? Sijambo
Hamjambo? Hatujambo
Umeamkaje? Umelalaje? Salama
Mmeamkaje? Mmelalaje? Salama

Umeshindaje? Mmeshindaje?

Vizuri/vyema

U mzima? M wazima?

Ni mzima/ Tu wazima

Uhali gani? Mhali gani?

Njema/ Nzuri
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U mzima Ni mzima
dada? kaka

Funzo g. Kutambua na kuigiza maneno ya adabu
Shughuli 9.1 Kusikiliza, kuzungumza na kusoma

Washirikishe katika makundi yao, kusoma na kuigiza maneno ya adabu yafuatayo;

Neno la adabu Jibu

Hodi hodi! Karibu!

Karibu Asante

Kwa heri Kwa heri ya kuonana
Hongera Asante

Asante kwa kazi Karibu

Pole Haidhuru/ Nimeshapoa

Funzo h. Kusoma na kuigiza mazungumzo
Shughuli 10.1 Kusoma na kuandika

1. Katika jozi, waongoze wanafunzi kusoma na kuigiza mazungumzo yafuatayo kisha
washirikishe kujibu maswali

Tom : Habari ya siku nyingi rafiki?

Rehema : Ninzuri, labda zako?

Tom : Miminimzima. Umepotea sana siku hizi!
Rehema : Ndiyo, mamayangu amekuwa mgonjwa.
Tom : Eee! Polesana, sasayuko vipi?

Rehema : Tumempa dawa, atapata nafuu.

Tom : Hebutuombe Mungu apone haraka

Rehema : Amina. Hebu niende nyumbani, Alamsiki!
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i. Washirikishe katika makundi yao, kutambua maneno mapya kutokana na
mazungumzo na kisha kutafuta maana ya maneno hayo mapya.

ii. Washirikishi kutambua na kuandika salamu na maneno ya adabu yaliyotumika
katika mazungumzo.kwa mfano; Habari ya siku nyingi? nk

Sarufi

Funzo i. Kutumia vipatanishi sahihi vya nomino za ngeli ya A-WA katika sentensi
Shughuli 11.1 Kusoma na kuandika

1. Waelekeze wanafunzi kutazama na kuzungumzia kuhusu kinachotendeka katika
michoro.

Umoja Wingi

2. Waongoze kuambatanisha sentensi kutoka boksi na michoro waliyotazama hapo juu.

Mtoto analia Watoto wanalia
Mkulima analima Wakulima wanalima
Msichana anafagia Wasichana wanafagia
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3. Washirikishe wanafunzi kusoma kwa sauti na kutafuta maana ya nomino zifuatazo.
Waongoza wanafunzi kuhusu jinsi ya kutumia kamusi kutafuta na kuelezea maanaya
maneno mbalimbali.

Umoja Wingi
Mtu Watu
Mtoto Watoto
Mwalimu Walimu
Mkulima Wakulima
Mzazi Wazazi
Mke Wake
Mume Waume
Mgeni Wageni
Mfalme Wafalme
Mwanafunzi Wanafunzi
Mhubiri Wahubiri
Mvulana Wavulana
Msichana Wasichana
Mganga Waganga
Mchezaji Wachezaji
Mshonaji Washonaji
Mlevi Walevi
Mlinzi Walinzi
Mwislamu Waislamu
Mgonjwa Wagonjwa

Taz; Ngeli ya a-wa inajumuisha vitu kama, watu, wanyama, wadudu, ndege na kadhalika.

4. Waongoze wanafunzi katika makundi yao kufanya utafiti katika kamusi, maktaba au
mtandaoni kuhusu nomino nyingine za ngeli ya a-wa na uziandike kwa umoja na
wingi

5. Washirikishe kwa kujadiliana na wenzao kuandika sentensi zifuatazo katika wingi.
Kwa mfano;

i.  Mama analima shambani. - Kina mama wanaima mashambani
ii.  Kakanadadawanaosha vyombo. - Kaka na dada wanaosha vyombo.
iii.  Mfalme amekaa. - Wafalme wamekaa
iv.  Mganga anatibu mgonjwa. - Waganga wanatibu wagonjwa
v.  Mvulana anapasua kuni. - Wavulana wanapasua kuni.
vi.  Mzee anapeana mawaidha. - Wazee wanapeana mawaidha.
vii.  Mwanafunzi alienda shuleni asubuhi. - Wanafunzi walienda shuleni asubuhi.
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Funzo j. Kuakifisha kwa usahihi
Shughuli 12. 1 Kusoma na kuandika

Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili ujumbe katika kifungu.

Nalubega na Onyango ni marafiki sana. Siku moja, Nilimsikia Onyango akisema, “Mimi na
rafiki yangu Nalubega tumetembelea mataifa mengi ulimwenguni.” Kwa mfano, Mataifa ya
Afrika Mashariki (Kenya, Tanzania, Sudani Kusini, Rwanda na Burundi), Ujerumani, Uhispania,
Brazil, Marekani na Uchina. “Umetembelea nchi gani wewe?” Aliniuliza. “Mimi sijawahi hata
kuvuka mpaka wa Uganda!” Nilimjibu. Alaa! Alishangaa. Bahati yako itakuja usijali. Alinitia
moyo.

1. Waelekeze wanafunzi kutambua na kuandika alama za uakifishaji katika kifungu
wanalichosoma.

2. Waelekeze wanafunzi kufanya utafiti kuhusu alama nyingine zozote za uakifishaji
ambazo hazijatajwa katika kifungu.
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Funzo K. Kuandika Insha
Shughuli 13.1 Kuandika

1. Washirikishe kila mwanafunzi kujadiliana na kuandika insha kuhusu watu wa ukoo wake.
Waelekeze kuhusu jinsi ya kuzingatia mwongozo uliopewa wa kuandika insha.
Kwa mfano; mwanafunzi katika maandishi ajitambulishe, Kidato anachosoma,
anakoishi, watu anaoishi nao nyumbani, kwao, aelezee kuhusu kazi zao wanazofanya, na
jinsi yeye mwenyewe anavyosaidia wazazi wake katika kazi za nyumbani.

Zingatia

Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa wanachoagizwa
kufanya. Woongoze kuelewa maswali yaliyomo na kila mwanafunzi ayajibu kibinafsi.

Majibu watakayotoa, yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa yamefikiwa na kutimizwa.

Shughuli Jumlishi
Umeandaliwa sherehe ya siku ya kuzaliwa kwako nyumbani kwenu. Umeita baadhi ya
marafiki zako kutoka darasani mwako kuhudhuria. Baada ya chakula na kukata keki,
umeombwa kutambulisha kila mtu aliyehudhuria. Umemaliza kuwatambulisha marafiki
zako.

a. Watambulishe watu wa ukoo wako waliohudhuria.

b. Kila mtu wa nyumbani alisema kuwa marafiki zako ni watoto wenye adabu. Ni mambo

gani waliyofanya ili kuonyesha kuwa ni wenye adabu.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wanafunzi wamejifunza kuhusu;

e Sauti za Kiswahili kwa usahihi

e Msamiati wa watu wa nyumbani.

e Usimulizi w hadithi fupi kuhusu familia yako.

e Salamu kwa namna inayostabhili.

e Maneno yaadabu

e Uigizaji wa mazungumzo.

e Matumizi ya aina mbalimbali ya majina ya watu wa nyumbani katika sentensi.
e Vipatanishi vya nomino vya ngeli ya A-WA katika sentensi.
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e Uakifishaji.
e Uandishiwainsha

Kuhusu Shughuli jumlishi iliyo juu, utatumia jedwali la kupimia umilisi wa mwanafunzi.
Umilisi wa kila mwanafunzi utapimwa kulingana na kila kipengele cha tathmini kilichomo
katika shughuli jumlishi. Kwa mfano, mwanafunzi ambaye atapata alama 2/3 au zaidi
kutokana na (3) ambazo zinatarajiwa, huyo atachukuliwa kuwa amepata umilisi lengwa. Yule
ambaye atapata alama ya chini, atastahili kuongozwa tena katika kufanya marudio na
marekebisho kwa kurejelea vipengele vya mada ambavyo hajaelewa ili apate umilisi lengwa.

alamachiniya
mbili
aongozwe

- Aliye
kwenye
kiwango cha

Matarajio Mbinu ya Mbinu ya utuzaji 2. | Mbinuya Mbinu ya
utuzaji 1. Muumano utuzaji 3. utuzaji 4.
Uwiano Uhakika Ubora zaidi
1. Watambulishe |- Mwanafunzi | Mwanafunzi Mwanafunzi | Mwanafunzi
watu wa ukoo | ambaye ambaye ataweza | ambaye ambaye
wake ataweza kutaja majinaya ataweza ataweza
waliohudhuria. | kutaja majina | ukoo wake katika | kutaja majina | kuongezea
ya ukoo wake | maelezo najinsi ya ukoo wake | maarifa zaidi
angalau7na | yanavyoambatana | katika ambayo
kuendelea, kiutaratibu. maelezo kwa | hayakuwa
mpe 3/3. kuzingatia katika
- Mwanafunzi | -Kwa kiwango cha | sarufi sahihi, | matarajio
ambaye juu, mpe 3/3. alama za yako, mpe
ataweza uakifishaiji, alamal
kutaja majina | - Kwa kiwango cha | upatanisho
ya ukoo wake | wastanimpe2/3. | wangeliya a-
angalau 5-6, wa kwa
mpe 2/3. - Kwa kiwango cha | uhakika.
- Mwanafunzi | chini, mpe 1/3.
ambaye -Aliye kwenye
ataweza kiwango cha
kutaja majina juu, mpe 3/3.
ya ukoo wake
angalau 3-4, - Aliye
mpe 1/3. kwenye
kiwango cha
-Mwanafunzi wastani mpe
atakayepata 2/3.
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1/3.

Matarajio Mbinu ya Mbinu ya utuzaji 2. | Mbinuya Mbinu ya
utuzaji 1. Muumano utuzaji 3. utuzaji 4.
Uwiano Uhakika Ubora zaidi
kurudia kazi chini, mpe
ili kupata 1/3.
umilisi
lengwa.

1. Mambo - Mwanafunzi | - Mwanafunzi Mwanafunzi | Mwanafunzi
yanayomfanya | ambaye ambaye ataweza | ambaye ambaye
mtu kuwa ataweza kutaja maneno ataweza ataweza
mwenye kutaja pamojana kutaja kuongezea
adabu, maneno vitendo vya adabu | manenoya maarifa zaidi

pamojana kwa utaratibuna | adabu au ambayo
vitendo vya muumaano mzuri | kuigiza hayakuwa
adabu wa maelezo au vitendo katika
angalau 8, maadishi, sahihivya matarajio
mpe 3/3. maneno ya yako, mpe
- Mwanafunzi | Aliye kwenye adabu, alamal
ambaye kiwango cha juu, | matumizi
ataweza mpe 3/3. mazuriya
kutaja sarufi, alama
maneno Aliye kwenye za uakifishaji,
pamoja na kiwango cha Aliye | upatanisho
vitendo vya kwenye kiwango | wa ngeliya a-
adabu cha kati, mpe 2/3. | wa kwa
angalau 6, usahihi;
mpe 2/3. Aliye kwenye
kiwango cha chini | -Aliye tumia
- Mwanafunzi | mpe 1/3 haya kwa
ambaye kiwango cha
ataweza juu, mpe 3/3.
kutaja
maneno - Aliye
pamojana kwenye
vitendo vya kiwango cha
adabu wastani mpe
angalau 3-4, 2/3.
mpe 1/3.. - Aliye
kwenye
kiwango cha
chini, mpe
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Baada ya kutambua kiwango cha umilisi wa mwanafunzi wako, utaunganisha na kujumlisha
alama aliyopata kutokana na uwiano, muumano, uhakika pamoja na ile alama ambayo
atapata iwapo atakuwa amepitisha au kuongeza majibu ambayo hayakuwa matarajio yako.
Baada ya kuzijumlisha, utaziandika juu ya alama tarajiwa zote kwa jumla na kisha uzidishe
tatu. | wapo vipengele ni vingi, utafanya kama hapo juu na kisha utaunganisha alama za
vipengele vya tathmini na mbalimbali ambavyo viko katika shughuli jumlishi na kisha jumla

yake kuiandika kiwastani.

Alama ya mwisho utakayopata, ndiyo utahifadhi katika rekodi ya kumbukumbu ya tathmini

ya wanafunzi.
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MADA KUU 1.2 JAMII

Msamiati
Msingi
dira
mazingira
sudi
dhehebu
kiama
jahanam

Umilisi

Mada hii itakuwezesha;

@ "o oo0 T

kutambua msamiati wa mahali muhimu.

kutofautisha na kubaini sehemu za dira.

kujadili shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu.

kuelezea sehemu muhimu mbalimbali kwa kutumia dira.

kusomea makala na kujibu maswali.

kutambua na kutumia vitenzi mbalimbali katika sentensi.

kubaini matumizi ya vipatanishi vya nomino katika sentensi vya ngeli
ya U-l.

kubaini na kutumia alama zote za uakifishaji katika sentensi na
vifungu vya maneno.

kutambua vipengele muhimu vya uandishi wa insha ya mwongozo.
kuandika insha ya mwongozo.
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Utangulizi

Katika mada hii, mwanafunzi aweze kutambua kuwa ni wajibu wake kujua yanayotendeka
katika jamii yake. Pia, anastahili kujua mahali muhimu katika mazingira yake, huduma
mbalimbali zinazopatikana katika mahali muhimu. Awe na uwezo wa kumwelekeza yeyote
anayekwenda katika mahali muhimu kokote bila kupoteza njia. Aweze kutambua jinsi jinsi ya
kuchangia katika kuhifadhi na kuendeleza mahali muhimu katika jamii yake. Kwa hivyo, mada
hii, itamwezesha mwanafunzi kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na mabhali
muhimu, matumizi ya dira pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Maandalizi pendekezwa ya mwalimu
Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;
e Kanda za sauti
e Kadizenye maadishi ya sauti mbalimbali za Kiswabhili
e Chati
e Michoro/picha
e Kandazavideo
e Projekta
e Kamusi

Funzo a. Kutambua msamiati wa mahali muhimu katika Jamii
Shughuli 1.2 Kusoma na kuandika
Waongoze wanafunzi kushirikiana kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii.

Jamii yetu huwa ikijumuisha sehemu mbalimbali ambazo zina umuhimu mkubwa sana katika
maisha ya mwanadamu. Bila sehemu hizi, maisha ya mtu hayawezi kuboreka hata kamwe kwa
sababu atapatwa na upungufu fulani. Hizi ni sehemu ambazo tangu jadi zimekuwepo na
michango yake haiwezi ikapigiwa mifano.

Mojawapo ya sehemu hizi maalum katika jamii ni kituo cha polisi. Hili ni jengo lililojengwa kwa
kusudi la kuimarisha amani katika jamii. Iwapo mtu yeyote anavunja sheria basi hupelekwa
katika kituo cha polisi ili akafunguliwe mashtaka na baadaye afikishwa mahakamani kukatiwa
hukumu yake. Kutokana na kuwepo kwa kituo cha polisi katika jamii, visa vibaya vya uhalifu
vimeepukwa kwa viwango vikubwa.
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Vile vile, kuna sehemu za kuabudia katika jamii ambapo Wakristo huenda kanisani kila
Jumamosi au Jumapili kulingana na dhehebu la mwuumini husika. Nao Waislamu vile vile,
huelekea misikitini kuabudu. Kwa siku angalau wao huabudu mara tano. Siku ya ljumaa ndiyo
siku rasmi ya ibada katika dini ya Kiislamu. Maeneo haya ya ibada yamekuwa na mchango
mkubwa sana katika uelekezi wa sudi za wanadamu. Watu wamefunzwa kumcha Mungu na
kuwaheshimu wenzao ili duniani kuwe na amani. Vile vile, ni katika majengo haya ya ibada
ambapo waumini hufunzwa kuishi maisha mema na kujiepusha na dhambi ili siku ya kiama
wasielekee jahanamu kuchomwa moto wa milele.

Shule nayo ni mahali ambapo elimu hupokezwa kwa wanafunziili waweze kuwa na maarifa ya
kuwaongoza katika maisha yao siku za baadaye. Kuna shule za chekechea, msingi, upili na
taasisi za juu za elimu kama vile vyuo vya ufundi na vyuo vikuu. Taifa letu limeweza kupiga
hatua mbele kimaendeleo kwa sababu watu wengi wameweza kupokea elimu kutoka katika
mashule mbalimbali.
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Mahakama ni mahali ambapo hukumu hutolewa kwa wale wanaovunja sheria. Hili ni eneo
ambalo limesaidia sana katika kudumisha uungwana ndani ya jamii yetu. Wanaopatwa na
hatia huwa wakipewa adhabu kulingana na makosa waliyoyafanya. Kwa mfano, kuna wale
ambao huwa wakihukumiwa kifungo cha miezi hadi kufikia wale wanaohukumiwa kifungo cha
maisha gerezani.

_=-_- = .-'_-

Hatimaye, hospitali na zahanati nazo zimekuwa na wajibu mkubwa sana katika maisha ya
wanadamu kwa sababu ya kuwahudumia wale wote ambao ni wagonjwa. Matibabu
mbalimbali yemekuwa yakitolewa kwa wagonjwa wa aina tofauti tofauti hospitalini bila kujali
umri, rangi wala jinsia ya mgonjwa. Hili limewaepusha wagonjwa wengi kufariki kutokana na
maradhi ambayo yamekuwa yakiwakumba kila siku.
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1.

Washirikishe wanafunzi katika makundi yao kutafuta maneno mapya kutokana na
makala hii, kisha waongoze kutumia kamusi au mtandao wa intaneti kuelezea maana
ya maneno mapya hayo.

Waongoze wanafunzi kwa kuandika mahali muhimu katika jamii zao.

Washirikishe wanafunzi kukamilisha sentensi mbalimbali.

Taja sehemu ambayo wanafunzi hupewa elimu

MSIKITE. o

Ni mahali papi ambapo wahalifu hupekelwa ili wahukumiwe?

............ mahakamani...................

Kituo cha polisi kina manufaa gani? ............ maaskali polisi hukaa hapo wanaolinda
Amaninausalama......cocoiiiiiiiiiii e

Wagonjwa hutibiwa mahali papi?

...... hospitalini......ooovuiiii i

Funzo b: Kueleza umuhimu wa sehemu muhimu katika jamii
Shughuli 2.2: Kusikiliza na kuzungumza

Waongoze wanafunzi kutambua na kuandika mahali muhimu katika mazingira yao, kisha

waelekeze waeleze kuhusu umuhimu wa kila mahali muhimu.

Funzo c. Kujadili shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu
Shughuli 3.2: Kuzungumza na kuandika

1.

Washirikishe wanafunzi kujadili mahali muhimu mbalimbali katika jamii. Kama vile
kanisa, msikiti, hospitali nk

Waelekeze kujadiliana kuhusu shughuli zinzaofanyika katika mahali muhimu.
Waongoze wanafunzi kuandika shughuli hizo na kutunga angalau sentensi mbili kwa
kila shughuli.

Funzo d. Kutambua sehemu za dira

Shughuli 4.2: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika
1.
2.
3.

Waongoze wanafunzi kuchora sehemu za dira

Washirikishe kuonyesha sehemu zote za dira

Waelekeze kila mmoja kuelekeza upande wa nyumbani kwake kutoka mahali muhimu
mbalimbali.

Washirikishe kuandika angalau wilaya mbili kutoka pande nne za nchi ya Uganda.
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Taz: Dira ni kifaa kinachoonyesha pande za dunia ambacho huwaongoza watu kutambua
maeneo mbalimbali. Mielekeo hii humwongoza mtu ajue kule anakolenga kwenda. Mfano ni
Kaskazini, Kusini, Katikati, Magharibi na Mashariki. Hii ndiyo mielekeo mikuu ya dira. Pia kuna
ile mielekeo midogo ya dira kama Kaskazini mashariki, Kaskazini magharibi, Kusini mashariki
na Kusini magharibi. Mwongozo huu wa mielekeo ya pembe za ulimwengu ni muhimu sana kila
mtu kuielewa.

Funzo e: Kueleza seshemu muhimu katika jamii kwa kutumia dira.
Shughuli 5.2 Kusikiliza na kuzungumza

Waweke wanafunzi katika katika makundi na uwaongoze kusoma na kuigiza mazungumzo
haya kisha waelekeze kubadilishana mawazo na majukumu.

Okecho: Samahani Anyango. Je, unaweza nionyesha barabara inayoelekea benkini?
Anyango: Naam, bila shaka. Pinduka kushoto mwishoni mwa barabara hii.

Okecho: Karibu na taa zinazoelekeza watu na magari barabarani?

Anyango: Ndio. Kisha nenda hadi ufike kwenye mzunguko wa barabara hii.

Okecho: Je, baada ya mzunguko huo nifanyeje?

Anyango: Upinde mkono wa kulia wa mzunguko huo na ujiunge na barabara ya Maji
Matulivu.

Okecho: Ni sawa. Nifikapo pale nitakuwa nimewasili?
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Anyango: La, fuata barabara hiyo ya Maji Matulivu na benki utaiona kwa upande wa kushoto
wa barabaraiile.
Okecho: Asante sana dada.

Anyango: Kwa heri.

1. Waelekeze kutafuta maneno mapya kutokana na mazungumzo, kisha waongoze
kutumia kamusi kuelezea maana ya maneno hayo.
2. Washirikishe kuelekezana jinsi wenzao wanavyoweza kuwatembelea nyumbani kweo.

Funzo f: Kusoma makala kuhusu mahali muhimu na mtumizi ya dira.

Shughuli 6.2 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, wahirikishe kusoma na kujadili taarifa kutokana na makala hii.
NAPENDA JAMII YETU

Katika jamii yetu, watu wanaishi vizuri na kwa amani. Watu katika jamii hii hufanya kazi kwa
bidi na kutunza mazingira yao kwa unadhifu.

Kuna mahali muhimu katika jamii yetu. Mahali huku hutusaidia sote wanajamii. Kwa mfano,
kuna hospitali mbili katika jamii yetu. Hospitali moja inaitwa Kitagata na ya pili inaitwa
Kabwohe. Hospitali hizi zinatusaidia sana. Wagonjwa, wanawake wajawazito na wengine
wanaohitaji msaada hukimbilia hospitali hizi. Madaktari na manesi katika hospitali hizi
huhudumia watu vizuri sana. Pamoja na hospitali, kuna kanisa na misikiti. Kanisa na misikiti
ni mahali muhimu katika jamii yetu. Husaidia kufariji watu na kuwapa imani ya kutokata
tamaa. Kanisa na misikiti panarejelewa kama mahali patakatifu ambapo wanajamii wa jamii
yetu hujifunzia maadili. Zaidi ya hayo kuna shule mbalimbali katika jamii yetu. Shule ni
mahali muhimu katika jamii yetu kwa sababu zinasaidia kuelimisha wanajamii yetu na
kuwafunza stadi kadhaa za kimaisha kama vile, kutafakari, kuwasiliana vizuri na kuwa
wabunifu.

Isitoshe, kuna mahali kama masoko, vituo vya polisi, vyoo vya umma na kadhalika ambavyo
husaidia wanajamii yetu.

Hospitali ya Kitagata iko upande wa Magharibi wa nyumbani kwetu ilhali ile ya Kabwohe iko
upande wa Mashariki. Ukitoka upande wa Mbarara kuelekea Kasese, hospitali ya Kabwohe
itakuwa upande wako wa kulia ambayo ni sehemu ya Mashariki. Kutoka nyumbani kwetu
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kwenda shuleni ninakosomea, unaelekea upande wa kaskazini mpaka unapofika kituo cha
polisi. Unapofika hapo, unapinda kushoto na kuenda upande wa Magharibi ya Kaskazini.
Binamu yangu yeye anasomea katika shule ya Kibingo ambayo iko upande wa Kusini ya
Magharibi kutoka kwetu. Kutoka kwetu kufika shuleni kwake, unatumia dakika ishirini pekee
ukiwa unatembea kwa miguu.

1. Washirikishe kutafuta maneno mapya kutokana na makala na pia welekeze kutafuta
maana ya maneno hayo kwa kutumia kamusi.

2. Waelekeze kuelezea ujumbe watakaopata baada ya kusoma makala hiyo.

3. Waongoze kuelezea jinsi wanavyoweza kuelekeza mtu kufika kwao.

Sarufi:

Funzo g: Kutambua na kutumia vitenzi mbalimbali katika sentensi

Shughuli 7.2 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, waongoze kusoma na kujadili matumizi ya vitenzi vya aina zifuatazo;

i. Vitenzi Halisi

Hivi ni vitenzi vinavyorejelea kitendo moja kwa moja. Vitenzi halisi vinapoambatanishwa na
vitenzi vidogo katika sentensi, huitwa vitenzi vikuu.

k.m: soma, kula, sikiza
e Mchezaji wa riadha alirejea jana kutoka ng'ambo.
e Mama atapikia wageni.
e Fungua mlango wa jikoni.
ii. Vitenzi Visaidizi

Vitenzi visaidizi hutangulia vitenzi halisi (vitenzi vikuu) katika sentensi ili kuleta maana
inayokusudiwa kulingana na wakati au hali.

k.m: -kuwa, -ngali,

e Jua lilikuwa limewaka sana mchana wote.
e Tajiri wake angali anamsumbua na mshahara.
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Taz: Kitenzi ni neno linalosimamia kitendo. Kila kitenzi huwa na shina la kitenzi (sehemu
ndogo zaidi ya kitenzi ambayo ndiyo huwakilisha tendo hilo). Shina la kitenzi
huambatanishwa na viambishi ili kutoa maana iliyokusudiwa kama vile mtendaji, mtendewa,
wakati kitendo kinafanyika na pia kauli ya kitenzi hicho.

1. Waongoze wanafunzi kutunga sentensi angalau tano kwa kutumia vitenzi mlivyojadili
hapo juu.

2. Waelekeze wanafunzi kushirikiana kutunga sentensi sahihi kwa kutumia vitenzi

vifuatavyo.
(a) andika (d) -ngali
(b) -kuwa (e) Pika
(c) endesha

)
3. Hakikisha sentensi walizotunga ni sahihi
Funzo h:
i. Kutumia vipatanishi vya nomino vya ngeli ya u-i katika sentensi

Shughuli 8.2 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maana ya nomino zifuatazo.

Umoja Wingi
mkeka mikeka
mlima milima
mti miti
mkono mikono
mkono mikono
mkebe mikebe
mkoba mikoba
mkuki mikuki

2. Waongoze wanafunzi, kutafuta nomino za ngeli ya u-i na mziandike katika umoja na wingi.

3. Washirikishe wanafunzi katika kikundi kusoma na kutambua matumizi ya nomino za ngeli
ya u-i katika sentensi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi ufuatao.
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umoja wingi

nomino | vimilikishi | viwakilishi nomino | vimilikishi | viwakilishi

Mgongo unauma Migongo inauma

Mwembe | wangu utavunjika Miembe | yetu itavunjika

Mpira ulipasuka Mipira ilipasuka

Mkufu wako unatingika Mkufu yenu inatingika

Mkebe unapiga kelele | Mikebe inapiga kelele

Mkoba wake una rangi nzuri | Mikoba | Yao ina rangi nzuri

Mkuki una ukali sana | Mikuki ina ukali sana
umoja wingi
nomino | vionyeshi vivumishi | nomino vionyeshi vivumishi
Mshipi mrefu Mishipi mirefu
Mkeka huu mzuri Mikeka hii mizuri
Mlima mdogo Milima midogo
Mti huo ni | mzito Miti hiyo ni | mizito
Mchoro mkubwa Michoro mikubwa
Mlango | ule mdogo Milango ile midogo
Mwezi mfupi Miezi mifupi

4. Waongoze wanafunzi kutunga sentensi sahihi angalau kumi kutokana na majedwali
mliyosoma hapo juu.

5. Hakikisha sentensi wanazotunga ni sahihi. Wakosoe walio na changamoto katika

utungaji wa sentensi.

ii.Uakifishaji

Shughuli 9.2 Kusoma na Kuandika

Washirikishe wanafunzi katika makundi yao, kutunga sentensi angalau mbili kwa kila alama

ya uakifishaji zifuatazo.

nukta (.) , nuktapacha (:), mkato (,) , mshangao (!), kiulizi (?) , mabano (), alamaya
nukuu (" “), nuktamkato (;),
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Kwa mfano,

Nukta (.)
Kituo cha nukta kitatumika kama ifuatavyo:

(i)  Mwishoni mwa neno, tungo au kifungu chenye kuleta maana kamili.
Mfano: Tulipofika, tulimwona.
(i)  Wakati wa kuandika herufi za vifupisho.
Mifano: N.B., A.D., B.Sc., Ph.D., k.v., k.m.
(iii)  Wakati wa kuandika ili kutenga kiasi cha fedha, vipimo mbalimbali vya desimali, na pia
kutenga saa na dakika. Mifano: shillingi 82.55, saa 12.15, kilogramu 2.73.

Nuktapacha (:) Kituo cha nuktapacha kitatumika kama ifuatavyo:

(i)  Baadaya neno au kifungu cha maneno kinachofuatwa na maelezo au ufafanuzi zaidi.
Mifano: Alipofika sokoni alijipatia mahitaji yafuatayo: nyanya, vitunguu, nyama na
matunda; Ili kufika huko, fuata njia ifuatayo: pita kushoto, vuka mto, na pinda kulia.

(i)  Baadaya kuandika jina la mhusika katika tamthiliya.

Mfano: JUMA: Unatoka wapi?; MUKI: Popote tu!
(iii)  Wakati wa kutenganisha tarakimu katika mazingira yafuatayo:

a) Kutenganisha sura na aya, hasa katika Maandiko Matakatifu.
Mifano: AL - MAIDA: 96 - 100; LUK. 7: 10-18
b) Kutenganisha dakika na sekunde. Mfano: Saa 2.24:05
Mkato (,) Kituo cha mkato kitatumika kama ifuatavyo:
(i)  Kutenga vifungu vya maneno au sentensi tegemezi kutoka kifungu kikuu, ili maana ya
sentensi nzima ieleweke vema na kwa urahisi zaidi.
(i)  Wakati wa kuorodhesha mambo, hasa kama yako katika mfululizo wa sentensi na hivyo
hayakupangwa hima. Mfano: Huko sokoni nilinunua: samaki, ndizi, matunda, na mboga.

Mshangao (!) Kituo cha mshangao kitatumika kama ifuatavyo:

(i) Baada ya neno au usemi wa kushangaa, kushtuka au wenye hisi.

Mifano:

- Kumbe alikuwa mwizi wa siku nyingi!
- Lo! Maskini mjomba wangu!
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Kiulizi (?) Nisawa na Kiulizo, au alama ya kuuliz ambacho kitatumika kama ifuatavyo:

(i) Kuonyesha neno au sentensi iliyokusudiwa kuwa swali.

Mifano:

- Sawa? Kweli? Ndivyo?
- Je, tuondoke lini?

Ili kuzingatia matumizi sahihi, kiulizi kivekwe mwishoni mwa sentensi na si baada ya neno
Je. Mkato unaweza kuwekwa baada ya Je. Pia Je yaweza ikawekwa mwishoni mwa neno au
usemi unaokusudiwa kuwa swali.

Mabano ()
Kituo cha mabano kitatumika kama ifuatavyo:

Kuhifadhi usemi, taarifa au maelezo ya nyongeza katika sentensi. Nyongeza yaweza kuwa
bezo, mshangao au msisitizo wa mwandishi. Mifano:

- Nchi yetu (yaani Tanzania) ina utajiri mwingi wa maliasili.
- Yuleyule muuaji (ni ajabu na kweli!) alipandishwa cheo.

Zingatia: Kwa kuwa Mabano huweza kuondolewa na maana ya sentensi ikabaki ileile, ni
muhimu kuzingatia kwamba Mabano yatumike pale tu inapolazimu.

Mnukuo (" “) Mnukuo, au Alama za usemi, utatumika kama ifuatavyo:

(i) Zitatumika alama mbilimbili mwanzoni na mwishoni mwa usemi ulionukuliwa au
kukaririwa.
Mfano: Mwalimu alisema, “Wanafunzi wazembe ni sumu kwa shule yetu.”

Deshi (—) Kituo cha deshi, pia huitwa kistari kirefu, kitatumika kwa usahihi kama
ifuatavyo:

(i) Kama kitumikavyo kituo cha mabano, kituo cha deshi hutumika ili kuongeza taarifa au
maelezo mengine yahusuyo usemi, neno au sentensi iliyotangulia. Kwa kawaida deshi
mbili hutumika, yaani mwanzoni na mwishoni mwa maelezo ya nyongeza, iwapo
maelezo hayo yapo katikati ya sentensi. Mifano:
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- Nchi yetu — yaani Tanzania — ina utajiri mwingi wa mali asili.
- Alipoingia nyumbani akajitupa kitandani — kumbe mlango uko wazi.

Kiungo (-) Kituo hiki pia huitwa kistari kifupi au kistariungio hasa kukitofautisha na deshi
ambayo pia hujulikana kama kistari kirefu.

Kiungio kitatumika kwa usahihi kama ifuatavyo:

(i) Wakati wa kukata neno, hasa kwenye ukingo wa kulia wa karatasi, kutokana na
kukosekana nafasi ya kuliandika zima.

(i) Wakati wa kuonyesha kipindi, umbali, au muhula baina ya nyakati mbili. Katika
mazingira haya kiungio hutumika badala ya maneno “hadi” au “mpaka”.

Mifano: Mwaka 1914 - 1918
Kurasa5-17.

Apostrofi (‘) Kituo hiki kitatumika kwa usahihi kama ifuatavyo:
(i) Kuonyesha matamshi ya king’ong’o.
Mifano: ng’ombe, ng’ambo, mgong’oto, ng’ang’ania, mkong’oto, n.k.
(ii) Kuonyesha nafasi ya herufi au tarakimu iliyoachwa. Mifano: ‘79 = 1979
N’sharudi = nimekwisharudi.

Nuktakatishi (...) Kwa kawaida kituo hiki hutumia nukta tatu au zaidi zenye kufuatana.

(i) Kituo hiki huonyesha dukuduku la usemi uliokatishwa na zitatumika kwa usemi
uliokatishwa lakini unaojulikana kwa wengi; mathalan methali, nahau, kibwagizo, n.k.

Mfano: Mtoto wa nyoka .... (Methali).

(i) Kuonyesha maelezo, mazungumzo, n.k. yaliyochanganyika na hali ya kuvuta maneno
au kuvuta subira katika tabia ya msemaji. Mifano:

- Mu ... mu ... mukinipacha ... chakula nitasema (kigugumizi)
- Mara mwanzishaji akasikika: Tayari... moja ... mbili... tatu ...! (Mashindano ya mbio).

Nuktamkato (;) Kituo hiki kitatumika kwa usahihi kama ifuatavyo:

(i) Kuunga mawazo mawili mbalimbali katika sentensi ambatano zilizotumika.
Mfano: Sisi si panya; wao si paka.
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(ii) Kutenga vifungu vya sentensi ambatano moja ambayo ni ndefu mno na ambayo kwa
kutumia kituo cha Mkato peke yake maana yake bado isingeeleweka kwa urahisi.
Mfano: Hukuhakihakikisha kwamba haonekani, alikwenda pale mlangoni; akaufungua
polepole.

Kinyota (*)

Kinyota, ambacho pia hujulikana kama Asteriki, ni kituo ambacho kitatumika kwa usahihi
kama ifuatavyo:

(i) Kuonyesha kuwa neno lililotiliwa alama hiyo limepewa maelezo zaidi. (Tazama
“Uandikaji wa Fafanuzi”). Alama hii itawekwa baada ya herufi ya mwisho ya neno
linalohusika, kwa juu.

Mfano: Kimwaga* huyu!

Washirikishe wanafunzi katika makundi yao kuakifisha sentensi hizi.
Hakikisha wametumia alama za uakifishaji kwa usahihi.
(i
(ii

) mgeni alienda sokoni na kununua viazi nyama nyanya na vitunguu
)

(iii)  yule mtoto anapenda kusoma kwa bidii
)
)

lo ni nani aliyekuumiza hivi alisema shangazi

daktari richard anamtibu agnes

Funzo i: Kuandika insha
Shughuli 10.2 Kuandika

Katika vikundi vyao waongoze wanafunzi kujadiliana na kuandika insha kuhusu mahali
muhimu katika jamii zao.

Zingatia

Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa wanachoagizwa
kufanya. Woongoze kuelewa maswali yaliyomo na kila mwanafunzi ayajibu kibinafsi.

Majibu watakayotoa, yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa yamefikiwa na kutimizwa.

Waongoze na kuwashirikisha wanafunzi kusoma na kutambua kinachotakikana kutokana na
shughuli jumlishi. Kisha kila mwanafunzi afanye shughuli jumlishi yake.
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Shughuli Jumlishi
Mama yako ni mtumishi wa umma. Yeye ni mfanya kazi wa serikali. Amehamishwa kutoka
sehemu moja hadi nyingine. Huko alikohamishwa, amehama na familia yake.

a) Unafikiri mnafaa kujua mahali gani muhimu katika mazingira
mlikokwenda wewe na familia yako?

b) Kwa kurejelea mahali muhimu katika mazingira yako, eleza sababu
mbalimbali kwa nini ni muhimu kutambua mahali muhimu katika
mazingira yako.

c) Kwa kuzingatia alama za uakifishaji, andika insha ya maelezo
ukimwelezea rafiki yako unayesoma naye jinsi anavyoweza kutoka
shuleni na kukutembelea nyumbani kwenu.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wanafunzi wamejifunza kuhusu;

Msamiati wa mahali muhimu.

Sehemu mbalimbali za dira.

Shughuli zinazofanyika katika mahali muhimu.

Sehemu muhimu mbalimbali kwa kutumia dira.

Usomaji wa makala na kujibu maswali.

Matumizi ya vitenzi mbalimbali katika sentensi.

Matumizi ya vipatanishi vya nomino katika sentensi za ngeli ya u-i.

S@ e o0 T

Alama zote za uakifishaji katika sentensi na vifungu vya maneno.

Vipengele muhimu vya uandishi wa insha ya mwongozo.
j- Uandishiinsha ya mwongozo.

Kuhusu Shughuli jumlishi iliyo juu, utatumia jedwali la kupimia umilisi wa mwanafunzi.
Umilisi wa kila mwanafunzi utapimwa kulingana na kila kipengele cha tathmini kilichomo
katika shughuli jumlishi. Kwa mfano, mwanafunzi ambaye atapata alama 2/3 au zaidi
kutokana na (3) ambazo zinatarajiwa, huyo atachukuliwa kuwa amepata umilisi lengwa. Yule
ambaye atapata alama ya chini, atastahili kuongozwa tena katika kufanya marudio na
marekebisho kwa kurejelea vipengele vya mada ambavyo hajaelewa ili apate umilisi lengwa.
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Matarajio Mbinu ya Mbinu ya utuzaji 2. | Mbinuya Mbinu ya
utuzaji 1. Muumano utuzaji 3. utuzaji 4.
Uwiano Uhakika Ubora zaidi
Kutaja mahali - Mwanafunzi | Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi
muhimu katika atakayeweza | atakayeweza ambaye ambaye
mazingira yao. kutaja mahali | kutaja mahali ataweza ataweza
muhimu muhimu muhimu | kutaja kuongezea
katika katika maelezona | umuhimuwa | maarifa zaidi
mazingira jinsi maelezo yake | mahali ambayo
yake angalau | yanavyoambatana | muhimu hayakuwa
8, mpe 3/3. kiutaratibu. kimaelezo au | katika
- Mwanafunzi kimaandishi matarajio
ambaye -Aliye onyesha kwa yako, mpe
ataweza muumano wa kuzingatia alamal
kutaja mahali | mawazo kwa sarufi sahihi,
muhimu kiwango chajuu, | alamaza
katika mpe 3/3. uakifishaji,
mazingira upatanisho
angalalau 6, - Aliye onyesha wa ngeliya u-i
mpe 2/3. muumano wa kwa usahihi.
mawazo kwa
- Mwanafunzi | kiwango cha -Atakaye
ambaye wastani mpe 2/3. | timiza haya
ataweza yote kwenye
kutaja mahali | - Aliye onyesha kiwango cha
muhimu muumano wa juu, mpe 3/3.
katika mawazo kwa
mazingira kiwango cha chini, | - Atakaye
yake angalau | mpe 1/3. timiza haya
3-4, mpe 1/3. yote kwenye
kiwango cha
wastani mpe
2/3.
Atakaye
timiza haya
yote kwenye
kiwango cha
chini, mpe
1/3.
Kwa kurejelea - Mwanafunzi | - Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi
mahali muhimu ambaye ambaye ataweza | ambaye ambaye




Lower Secondary Curriculum

Matarajio Mbinu ya Mbinu ya utuzaji 2. | Mbinuya Mbinu ya

utuzaji 1. Muumano utuzaji 3. utuzaji 4.

Uwiano Uhakika Ubora zaidi
katika mazingira ataweza kutaja na kueleza | ataweza ataweza
yako, eleza sababu kuelezea juu yaumuhimu kutaja kuongezea
mbalimbali kwa nini | umuhimuwa | wa mahali maneno ya maarifa zaidi
ni muhimu mahali muhimu na jinsi adabu au ambayo
kutambua mahali muhimu kwa | maelezo yake kuigiza hayakuwa
muhimu katika kurejelea yatakavyo umana | vitendo sahihi | katika
mazingira yako. ngalau mahali | kiutaratibu, vya maneno matarajio

muhimu 8, ya adabu, yako, mpe

mpe 3/3. Aliyetimiza hayo matumizi alamal

- Mwanafunzi | kwenye kiwango | mazuriya

ambaye chajuu, mpe 3/3. | sarufi,alama

ataweza za uakifishaji,

kuelezea Aliye kwenye upatanisho

umuhimuwa | kiwango cha kati, | wa ngeliya u-i

mahali mpe 2/3. kwa usahihi;

muhimu kwa

kurejelea Aliye kwenye -Aliye tumia

ngalau mahali | kiwango cha chini | haya kwa

muhimu 5-6, mpe 1/3 kiwango cha

mpe 2/3. juu, mpe 3/3.

- Mwanafunzi - Aliye kwenye

ambaye kiwango cha

ataweza wastani mpe

kuelezea 2/3.

umuhimu wa - Aliye kwenye

mahali kiwango cha

muhimu kwa chini, mpe

kurejelea 1/3.

mahali

muhimu

ngalau 3-4,

mpe 1/3
Kwa kuzingatia - Mwanafunzi | - Mwanafunzi - Mwanafunzi | Mwanafunzi
alama za uakifishaji, | ambaye ambaye ataweza | ambaye ambaye
andika inshaya ataweza kuelezea kwa ataweza ataweza
maelezo kuelezea kwa | ufasahana kuelezea kwa | kuongezea
ukimwelezea rafiki ufasaha na maelezo yake ufasaha na maarifa zaidi
yako unayesoma yameonyesha maelezo yake | ambayo
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Matarajio Mbinu ya Mbinu ya utuzaji 2. | Mbinuya Mbinu ya
utuzaji 1. Muumano utuzaji 3. utuzaji 4.
Uwiano Uhakika Ubora zaidi
naye jinsi maelezo yake | muumano na yameonyesha | hayakuwa
anavyoweza kutoka | yanaeleweka | mfuatano mzuri. upatanisho katika
shulenina wa kisarufi wa | matarajio
kukutembelea Aliyetimiza Aliyetimiza hayo u-i, matumizi | yako, mpe
hayo kwa kwa kiwango cha | yaalama za alamal
kiwango cha | juu, mpe 3/3. uakifishaji
juu, mpe 3/3. kwa namna
Aliye kwenye inayostahili.
Aliye kwenye | kiwango cha kati,
kiwango cha mpe 2/3. Aliyetimiza
kati, mpe 2/3. hayo kwa
Aliye kwenye kiwango cha
Aliye kwenye | kiwango cha chini | juu, mpe 3/3.
kiwango cha mpe 1/3
chini mpe 1/3 Aliye kwenye
kiwango cha
kati, mpe 2/3.
Aliye kwenye
kiwango cha
chini mpe 1/3

Baada ya kutambua kiwango cha umilisi wa mwanafunzi wako, utaunganisha na kujumlisha
alama aliyopata kutokana na uwiano, muumano, uhakika pamoja na ile alama moja ya ubora
zaidi ambayo atapata iwapo atakuwa amepitisha au kuongeza majibu ambayo hayakuwa
katika matarajio yako. Baada ya kuzijumlisha, utaziandika juu ya alama tarajiwa zote kwa
jumla na kisha uzidishe tatu. | wapo vipengele ni vingi, utafanya kama hapo juu na kisha
utaunganisha alama za vipengele vya tathmini na mbalimbali ambavyo viko katika shughuli

jumlishi na kisha jumla yake kuiandika kiwastani.

Alama ya mwisho utakayopata, ndiyo utahifadhi katika rekodi ya kumbukumbu ya tathmini

ya wanafunzi.
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MADA KUU 1.3 HESABU

12345
678690

+—=+%

Misamiati Mada hii itakuwezesha:

Msingi
hasi
chanya
shufwa
witiri

Kuhesabu tarakimu kutoka 1-1000.

Kutofautisha alama za hesabu mbalimbali.

Kutambua siku za wiki kupitia mfumo wa kiarabu.
Kueleza saa kwa kutumia mfumo wa kiswabhili.

Kusoma makala yanayohusu hesabu na kujibu maswali.

@ "~ ® Qo0 T

sentensi.

i. Kuandikainsha ya mwongozo ya ratiba yake ya kila siku.
;/\

Kutambua vivumishi vya idadi, sifa, na viulizi na kuvitumia katika

h. Kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya li-ya katika sentensi.

>

Kulinganisha tarakimu na vitu vilivyoandikwa nambari au tarakimu hizo.

/
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Utangulizi

Katika mada hii, wanafunzi waongozwe kuhusu uzuri wa kujua kuhesabu. Watambue jinsi
hesabu zinavyotumika katika kuhesabu pesa na na katika shughuli nyingine mbalimbali.

Maandalizi pendekezwa ya mwalimu
Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;
e Kanda za sauti
e Kadizenye maadishi ya sauti mbalimbali za Kiswahili
e Chati
e Michoro/picha
e Kandazavideo
e Projekta
e Kamusi

Funzo a: Kuhesabu tarakimu
Shughuli 1.3: Kusikiliza na kuzungumza

Katika makundi yao, washirikishe wanafunzi kusoma na kuhesabu tarakimu zifuatazo.

0 | Sufuri 5 | Tano
1 | Moja 6 | Sita
2 | Mbili 7 | Saba
3 | Tatu 8 | Nane
4 | Nne 9 | Tisa

Taz; Kati ya nambari hizi kuna nambari shufwa na nambari witiri.

Nambari shufwa ni nambari ambazo huweza kugawiwa mbili bila kuacha baki kama vile;
2,4,6,8.

Nambari witiri ni nambari ambazo haziwezi kugawiwa mbili kama vile 1 au baada ya kuzigawa
na mbili zinaacha baki la 1 kama vile; 3,5,7,9.

Nambari shufwa ni; 2,4,6,8 na kadhalika.

Nambari witiri ni; 1,3,5,7,9 na kadhalika.
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Halafu kuna nambari hasi (-) mfano -1(hasi moja) na nambari chanya (+) mfano +2 (chanya

mbili).

Waelekeze wanafunzi kusoma na
kuhesabu tarakimu zifuatazo

10 Kumi

11 Kumi na moja
12 Kumi na mbili
13 Kumi na tatu
14 Kumi na nne
15 Kum na tano
16 Kumi na sita
17 | Kuminasaba
18 Kumi na nane
19 Kumi na tisa

Washirikishe wanafunzi kujaza tarakimu
katika mapengo

20 Ishirini

21 | Ishirini na moja
22
23
24
25
26
27
28
29 Ishirini na tisa

Nambari 30-39

30 | Thelathini

31 | Thelathini na moja
32 | Thelathini na mbili
33

34

35 | Thelathini natano
36 | Thelathini nasita
37

38

39 Thelathini na tisa

Nambari 40-49

40 | Arubaini

41 | Arubaini na moja
42

43

44 | Arubaininanne
45 | Arubaini natano
46 | Arubaini nasita
47

48

49 | Arubainina tisa

Washirikishe kujaza mapengo kwa
kuandika maneno ya tarakimu katika

majedwali yafuatayo.

Funzo b: Kulinganisha tarakimu na
maneno

Shughili 2. 3 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, waongoze kuhesabu
tarakimu zifuatazo. Hakikisha wanatamka
vizuri.
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Nambari 50-59

50

Hamsini

80

Themanini

51

81

52

Hamsini na mbili

82

53

83

54

84

55

85

56

86

57

Hamsini na saba

87

58

88

59

89

Themanini na tisa

Nambari 60-69

90

Tisini

60

Sitini

91

Tisini na moja

61

Sitini na moja

92

62

93

63

94

64

95

65

96

66

97

67

98

68

Sitini na nane

99

Tisini na tisa

69

Sitini na tisa

Nambari 70-79

Nambari 100-900

70

Sabini

71

72

73

74

75

76

Sabini nasita

77

Sabini na saba

100 Mia moja
200 Mia mbili
300 Mia tatu
400 Mia nne
500 Mia tano
600 Mia sita
700 Mia saba
800 Mia nane
900 Mia tisa

78

79

Sabini natisa
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Funzo c: Kutofautisha alama za hesabu
Shughuli 3.3 Kusikiliza na kuzungumza
Katika makundi yao, waongoze wanafunzi kutambua alama za hesabu zifuatazo.

e Alamayakuondoa -

+

e Alama ya kujumlisha

X

e Alamaya kuzidisha
e Alamayakugawanya =+
e Alamayamlinganyo =

1. Waelekeze wanafunzi kutumia alama za hesabu mbalimbali kupata matokeo
mbalimbali

Funzo d: Kutambua siku za wiki
Shughuli 4.3 Kuoma
1. Waongoze wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu siku za wiki zifuatazo
Leo - siku hiyoiiliopo.
Jana - Siku kabla ya leo.
Juzi- Siku kabla ya jana.
Kesho - Siku baada ya leo.
Kesho kutwa - Siku baada ya kesho.
Mtondo - Siku baada ya kesho kutwa
Mtondogoo - Siku baada ya mtondo
Siku ya Sabato kwa Wakristo ni Jumamosi au Jumapili.
Waislamu huenda msikitini siku ya ljumaa.

2. Katika makundi, washirikishe wanafunzi kujibu maswali yafuatayo;
3. Hakikisha kwamba wanafunzi wanajibu maswali yafuatao kulingana na muktadha.

(@) Leonisiku gani? ....o.ceviriiiiiiiiiii e
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b) Janailikuwa siku gani? ........coooiiiiiiiiiiii e,
c) Kesho itakuwa siku gani? .........coooveiiiiiiiiiiiiiiiiieei e,

(
(c)

(d) Juziilikuwa SiKU ani? ......c.viviriiiiinireeir e
(e) Kesho kutwa itakuwa siku gani? .........ccevviviivinininnnnnnn..

Funzo e: Kueleza shughuli za siku
Shughuli: 5.3 Kusikiliza na kuzungumza

Katika vikundi, waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu shughuli mbalimbali wanazofanya
nyumbani kabla ya kuja shuleni na baada ya kurudi nyumbani.

Washirikishe wanafunzi kujadiliana kuhusu shughuli mbalimbali wanazofanya nyumbani hasa
wakati wa wikiendi.

i. Waelekeze kuwasilisha matokeo yao darasani

Funzo f: Kutamka miezi ya mwaka
Shughuli 6.3 Kusoma na kuandika

1. Washirikishe wanafunzi kusoma na kujadili miezi ya mwaka
i.  Mwezi wa kwanza wa mwaka ni Januari.
ii.  Mwezi wa pili wa mwaka ni Februari.
iii.  Mwezi wa tatu wa mwaka ni Machi.
iv.  Mwezi wa nne wa mwaka ni Aprili.
v.  Mwezi wa tano wa mwaka ni Mei.

Vi. Mwezi wa sita wa mwaka ni Juni.
vii.  Mwezi wa saba wa mwaka ni Julai.
viii.  Mwezi wa nane wa mwaka ni Agosti.

ix.  Mweziwa tisa wa mwaka ni Septemba.

X.  Mwezi wa kumi wa mwaka ni Oktoba.

xi.  Mwezi wa kumi na moja wa mwaka ni Novemba.
xii.  Mwezi wa kumi na mbili wa mwaka ni Desemba.

Msamiati unaohusiana na miezi ya mwaka

e Mwezihuu
e Mweziujao/ mwezi kesho- Baada ya mwezi huu
e Mwezi uliopita/ mwezi jana- Kabla ya mwezi huu
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e Mwanzoni mwa mwezi
e Katikati mwa mwezi
e Mwishoni mwa mwezi

4. Katika makundi yao, washirikishe wanafunzi kujibu maswali yafuatayo kulingana na
muktadha. Kwa mfano wakati wa kusoma funzo hilo;
(@) MWezi huu Ni MWEZI Wa......oviviie i ccecee e
(b
(c)
(d) Mwezi wa Oktoba unasiku ........ccovviviiiiiiiiiiininennnn.
(e) Mwezi ujao utakwa MWezi Wa........ccoueverieiiiinieeninen,

) Mwezi wa kwanzauna siku........cccoovviiiiiiiiiiiiniiinnnnnn.
Mwezi wa mwishowamwaka Ni.....oooovevivoeiiiiiiniiinnn,

Funzo g. Kueleza Saa

Shughuli 7.3 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao waelekeze wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu msamiati
unaohusiana na saa ufuatao.

Saa ni chombo ambacho huonyesha wakati.

Siku nzima ina saa ishirini na nne.

Msamiati unaotumiwa kwenye saa

Dakika - Saa moja ina dakika sitini.

Sekunde - Dakika moja ina sekunde sitini.

Nusu - Dakika thelathini.

Robo - Dakika kumi na tano.

Kasorobo - Dakika kumi tano kuingia saa nyingine.
Kamili - Hakuna dakika ambayo imepita kwenye saa.
Alfajiri - kati ya saa tisa na saa kumi na moja asububhi.

Adhuhuri - Saa sita.
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Mchana - Ni kipindi kinachoanzia kuchomoza kwa jua hadi kutua kwake/ Kipindi kilicho kati
ya Saasita hadi saa tisa.

Jioni - Ni wakati baina ya alasiri na magharibi.
Usiku - Saa moja hadi saa tano.
Usiku wa manane - Saa saba hadi saa tisa usiku.

1. Katika makundiyao, waelekeze kushirikiana katika kutambua na kutaja saa

mbalimbali zifuatazo;

2. Katika makundi waelekeze kusoma, kuchora na kutaja saa zifuatazo
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(@) Saa kumi na mbili kamili asubuhi.
(b) Saa kumi na moja na robo jioni.

(c) Saanne na nusu usiku.

(d) Saa mbili na dakika ishirini asubuhi.
(e)

e) Saa nane kasoro dakika kumi mchana.

Funzo h: Kusoma kalenda
Shughuli 8.3: Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, waongoze wanafunzi kusoma, kutamka na kuandika tarehe zifuatazo
kwa maneno

Jumamosi 10/3/1992 - Jumamosi tarehe kumi mwezi wa Machi mwaka wa elfu moja mia tisa
tisini na mbili.

Alhamisi 6/10/2000 - Alhamisi tarehe sita mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili.

Jumanne 25/4/2017 - Jumanne tarehe ishirini na tano mwezi wa Aprili mwaka wa elfu mbili
kumi na saba.

1. Waongoze wanafunzi kusoma kutamka na kuandika tarehe zifuatazo katika tarakimu

i. ljumaa tarehe thelathini mwezi wa Julai mwaka wa elfu moja mia nane themanini na
nane.

ii. Jumatatu tarehe tatu mwezi wa Januari mwaka wa elfu mbili kumi na nane.

iii. Jumapili tarehe ishirini na nne mwezi wa Novemba mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na
tisa.

iv. Jumatano tarehe kumi na saba mwaka wa Desemba mwaka wa elfu mbili na moja.

v. Alhamisi tarehe tisa mwezi wa Mei mwaka wa elfu moja mia sita sabini na nne.
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2. Katika kikundi yao, washirikishe kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii.
SIKU ZA WIKI

Wiki/Juma ni muda wa siku saba. Katika lugha ya Kiswabhili, wiki ina siku saba kwa ujumla. Siku
ya kwanza katika kalenda ya Kiswahili ni Jumamosi. Jumamosi ni siku ambayo Wakristo wa
dhehebu la Kiadventi huenda kanisani kuomba Mungu.

Siku ya pili katika lugha ya Kiswabhili huitwa Jumapili. Hii ni siku ambayo Wakristo wengine
kama vile Wakatoliki na Waprotestanti huenda kanisani kwa ajili ya kumwomba Mwenyezi
Mungu na kumshukuru kwa mema ambayo amewajalia.

Siku ya tatu huitwa Jumatatu. Hii ni siku ya kufanya kazi. Wafanyakazi wote huenda kazini na
wanafunzi huenda shuleni kusoma.

Siku ya nne katika lugha ya Kiswabhili inaitwa Jumanne. Siku hii pia ni ya kufanya kazi. Vile vile,
wanafunzi huenda shuleni kuhudhuria vipindi.

Siku ya tano katika lugha ya Kiswahili ni Jumatano. Hii ni siku ya kufanya kazi pia.
Siku ya Alhamisi ni siku ya sita katika wiki. Katika siku hii pia watu huenda kufanya kazi.

Siku ya ljumaa ni siku ya saba ambayo ni ya mwisho katika wiki. Siku hii Waislamu huenda
msikitini kuswali/ kufanya ibada ya swala ambayo ni ya lazima kwa kila mwislamu.

3. Katika kikundi chao, waelekeze kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii.
Wiki ina siku ngapi?
Taja siku ya kwanza ya wiki katika lugha ya Kiswabhili.
Waadventi huenda kanisani siku gani?
Je, Wakristo huenda kanisani kufanya nini? Taja hoja mbili.

Sarufi
Funzo i; Kutambua vivumishi vya idadi na sifa

Shughuli 9.3 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, waongoze kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya vivumishi vya
ldadi

Hutueleza zaidi kuhusu kiasi, au idadi ya nomino. Kuna aina mbili za vivumishi vya idadi.




Lower Secondary Curriculum

a) Idadi Kamili

Hii hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino. Kwa mfano: tatu, mbili, kumi

e Msichana mmoja amewauwa nyoka wawili
e Siku kumi zimepita tangu Bi Safina alipojifungua watoto watatu

b) Idadi Isiyodhihirika

Kivumishi hiki cha idadi huelezea kiasi cha nomino kwa ujumla, bila kutaja idadi kamili. Kwa
mfano: chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani.

o Watu wachache waliohudhuria mazishi ya Kajuta walikula chakula kingi sana.
e Babayao alikuwa mateka kwa miaka kadhaa.

1. Washirikishe kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya vivumishi vya sifa

Hivi ni vivumishi ambavyo hutoa sifa ya kitu, mtu, mahali, na kadahalika kwa mfano: kizuri,
kali, safi, mrembo. Ni neno/maneno ambayo hutaja maana ya sifa ya nomino au kiwakilishi
cha nomino jinsi kilivyo.

Mifano:

o Paka mwizi amelala jikoni

e Ugonjwa hatari umeukumba dunia
e Gari zuri limegongwa

e Nyumba kubwa imejengwa bondeni
o Kijana mpole kasusa kula

2. Waelekeze kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya viulizi vifuatavyo;

Viulizi ni maneno yanayotumika katika kuulizia kwa mfano: je, gani, lipi, nani, nini, wapi nk

Mifano katika sentensi;

1.Je? 2. Nani?
i) Je, ulimwona mwalimu wa Kiswabhili? i) Nani anafundisha Kiswabhili?
ii) Mlifanyaje mtihani? ii) Nani ananiita?

iii) Unaitwa nani?
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3. Nini?
i) Umenunua nini?
ii) Tutakula nini?
iii) Unataka nini?

4. Lini?

ii) Kwa nini ulikataa kunisaidia?
8. Tangu lini?

i) Tangu lini umekuwa hapa?

ii) Wamelala tangu lini?

iii) Amekuwa mgonjwa tangu lini?

i) Utarudi lini?

ii) Mwalimu atafika lini? 9. Mara ngapi?

iii) Mtanitembelea lini? i) Unakula mara ngapi?

5 Gani? ii) Mwanafunzi yule alitoroka mara
ngapi?

i) Huyu ni mtu gani? ) ) )
iii) Mariam amelia mara ngapi?

i) Unakula chakula gani? .
- . . 10. -ngapi?
iii) Nikupe kitu gani? ) . ) .
. i) Mmesoma vitabu vingapi?
6. Namna gani? . ] ] )
) i ) ii) Unacheza michezo mingapi?
i) Tutapita namna gani? ) ) )
iii) Mna walimu wangapi shuleni?

ii) Unakula namna gani? .
11. -pi?

iii) Umeketi namna gani? ) ) )
i) Unataka mwalimu yupi?

7 Kwa nini? ii) Ameandika vitabu vipi?

i) Kwa nini ulitoroka? iii) Wamenunua gari lipi?

ii) Kwa nini mnapiga kelele?

3. Washirikishe wanafunzi katika makundi yao kutunga angalau sentensi tatu kwa kila
kiulizi walichosoma.

Funzo j: Kutunnga sentensi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi.
Shughuli 10.3 Kusoma na kuandika

Katika makundi yao, washirikishe wanafunzi kujadiliana na kusoma kuhusu matumizi ya
vipatanishi vya kisarufi vya li-ya.

Ngeli hii hujumuisha nomino za baadhi ya vitu visivyo hai pamoja na nomino za ukubwa za
ngeli mbalimbali. Kuna baadhi ya nomino za ngeli hii ambazo huanza kwa kiambishi Ji katika
umoja na nyingine nyingi hazina kiambishi hiki. Hata hivyo, wingi wa nomino zote katika ngeli
hii, huchukua kiambishi awali Ma au Me katika wingi.
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Umoja Wingi

jicho macho
jiwe mawe

jino meno

jibu majibu

jipu majipu

jiko meko

jina majina
jicho macho nk
yai mayai

bega mabega
chungwa machungwa
daftari madftari
jambo mambo
shavu mashavu
gurudumu magurudumu

1. Washirikishe wanafunzi kutafuta majina mengine ya li-ya kutokana na kamusi

3. Waelekeze wanafunzi kusoma na kujadili sentensi zifuatazo kutokana na majedwali kisha
washirikishe kuunganisha vipengele mbalimbali ili kutunga sentensi zenye maana. Hakikisha

wanatunga sentensi sahihi.

Umoja wingi
nomino | vimilikishi | viwakilishi nomino | vimilikishi | viwakilishi
Jina linauma Jina yanauma
Jicho langu linapendeza Jicho yetu Yanapendezwa.
Yai lilikatwa Yai yalikatwa
Bega lako linametameta | Bega yenu yanametameta
Chungwa limeisha Chungwa yameisha
Daftari lake linajibiwa Daftari yao yanajibiwa
Gunia limenunuliwa | Magunia yamenunuliwa
Umoja wingi
nomino | vionyeshi vivumishi | nomino vionyeshi vivumishi
Jina kubwa Jina makubwa
Jicho hili zito Jicho haya mazito
Yai dogo Yai madogo
Bega hilo ni | refu Bega hayo ni | marefu
Chungwa kubwa Chungwa makubwa
Daftari | lile gumu Daftari yale magumu
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2. Waongoze wanafunzi kutunga sentensi angalau kumi kutokana na kila jedwali
mlilosoma hapo juu. Hakikisha kwamba sentensi ni sahihi.

Funzo k: Kuandika Insha
Shughuli 11.3 Kuandika

Katika makundi yao, washirikishe wanafunzi kujadiliana na kuandika insha ya mwongozo
kuhusu ratiba yao ya kila siku kuanzia wakati wanapoamka asubuhi hadi wakati wanapoelekea
kulala usiku.

Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa wanachoagizwa
kufanya. Woongoze kuelewa maswali yaliyomo na kila mwanafunzi ayajibu kibinafsi.

Majibu watakayotoa, yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa yamefikiwa na kutimizwa.

Shughuli Jumlishi
Siku ya likizo kuisha ni kesho. Leo umeomba pesa kwa mzazi wako ili uende sokoni kununua
baadhi ya vitu utakavyotaka kutumia shuleni.

d) Elezea na kisha undike insha ukionyesha siku yenyewe pamoja na
tarehe utakaporudi shuleni. Ungependa utoke nyumbani saa ngapi na
mwendo unaweza kukuchukua saa ngapi kufika shuleni? Katika insha
yako, zingatia matumizi ya vivumishi vya idadi, sifa na viulizi.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wanafunzi wamejifunza kuhusu;

Kuhesabu tarakimu kutoka 1-1000.

Kulinganisha tarakimu na vitu vilivyoandikwa nambari au tarakimu hizo.
Kutofautisha alama za hesabu mbalimbali.

Kutambua siku za wiki kupitia mfumo wa kiarabu.

Kueleza saa kwa kutumia mfumo wa kiswabhili.

Kusoma makala yanayohusu hesabu na kujibu maswali.

Kutambua vivumishi vya idadi, sifa, na viulizi na kuvitumia katika sentensi.

S@ ™m0 o0 T

Kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya li-ya katika sentensi.

Kuandika insha ya mwongozo ya ratiba yake ya kila siku
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Kuhusu Shughuli jumlishi iliyo juu, utatumia jedwali la kupimia umilisi wa mwanafunzi.
Umilisi wa kila mwanafunzi utapimwa kulingana na kila kipengele cha tathmini kilichomo
katika shughuli jumlishi. Kwa mfano, mwanafunzi ambaye atapata alama 2/3 au zaidi
kutokana na (3) ambazo zinatarajiwa, huyo atachukuliwa kuwa amepata umilisi lengwa. Yule
ambaye atapata alama ya chini, atastahili kuongozwa tena katika kufanya marudio na
marekebisho kwa kurejelea vipengele vya mada ambavyo hajaelewa ili apate umilisi lengwa.

Matarajio Mbinu ya utuzaji | Mbinu ya utuzaji | Mbinu ya utuzaji | Mbinu ya utuzaji

1. Uwiano 2. Muumano 3. Uhakika 4. Ubora zaidi
Elezea na kisha | - Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi
undike insha atakayeweza atakayeweza atakayeweza ambaye
ukionyesha siku | kuandikainsha | kuandikainsha | kuandikainsha ataweza
unaporudi kwa kwa kwa lugha sahihi, | kuongezea
shuleni kudhihirisha kudhihirisha matumizi boraya | maarifa zaidi
yenyewe tarehe muumano na upatanisho wa ambayo
pamoja na zinazohitajika, mtiririko wa kisarufi, hayakuwa
tarehe saa mawazo kwa uakifishaiji, katika matarajio
utakaporudi zinazohitajika kuzingatia matumizi boraya | yako, mpe
shuleni. na maagizo maagizo vivumishi, viulizi | alama 1
Ungependa mengine. kutokana na na vipengele
utoke nyumbani swali. vingine vya lugha.
saa ngapina Atakayeandika
mwendo insha yake kwa | Atakayeandika | Atakayeandika
unaweza kutimiza hayo insha yake kwa | insha yake kwa
kukuchukua saa | kwa kiwango kutimiza hayo kutimiza hayo
ngapi kufika cha juu, mpe kwa kiwango kwa kiwango cha
shuleni? Katika | 3/3. chajuu, mpe juu, mpe 3/3.
insha yako, 3/3.
zingatia Atakayeandika Atakayeandika
matumizi ya inshayake kwa | Atakayeandika | inshayake kwa
vivumishi vya kutimiza hayo insha yake kwa | kutimiza hayo
idadi, sifa na kwa kiwango kutimiza hayo kwa kiwango cha
viulizi. cha kati, mpe kwa kiwango kati, mpe 2/3.

2/3. cha kati, mpe

2/3. Atakayeandika

Atakayeandika insha yake kwa

insha yake kwa | Atakayeandika | kutimiza hayo

kutimiza hayo insha yake kwa | kwa kiwango cha

kwa kiwango kutimiza hayo chini mpe 1/

cha chini mpe 1/ | kwa kiwango

cha chini mpe 1/




KISWAHILI TEACHER'S GUIDE

Baada ya kutambua kiwango cha umilisi wa mwanafunzi wako, utaunganisha na kujumlisha
alama aliyopata kutokana na uwiano, muumano, uhakika pamoja na ile alama moja ya ubora
zaidi ambayo atapata iwapo atakuwa amepitisha au kuongeza majibu ambayo hayakuwa
katika matarajio yako. Baada ya kuzijumlisha, utaziandika juu ya alama tarajiwa zote kwa
jumla na kisha uzidishe tatu. | wapo vipengele ni vingi, utafanya kama hapo juu na kisha
utaunganisha alama za vipengele vya tathmini na mbalimbali ambavyo viko katika shughuli
jumlishi na kisha jumla yake kuiandika kiwastani.

Alama ya mwisho utakayopata, ndiyo utahifadhi katika rekodi ya kumbukumbu ya tathmini

ya wanafunzi.
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MUHULA WA PILI
MADA KUU 1.4 WANYAMA NA NDEGE

Misamiati ﬁada hii itakuwezesha; \
Msingi

Vikembe a. kutambua majina ya wanyama na ndege wa nyumbani na porini.
Malighafi b. kuelezafaida za wanyama na ndege.
Mahiri c. kutambua vikembe mbalimbali.
Mazingira d. kusoma na kujadili makala yanayohusu sifa za wanyama na ndege.
Kitega e. kubaini matumizi ya vivumishi vimilikishi katika sentensi.
Uchumi f. kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya A-WA katika sentensi.

g. kuandika insha ya mwongozo kwa kufasiri michoro kuhusu wanyama

na faida zao.

) /
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Utangulizi

Katika mada hii, mwanafunzi aweze kutambua na kubainisha wanyama wa nyumbani na wa

porini pamoja na watoto wao. Mada hii vilevile iwawezeshe wanafunzi kutambua ndege wa

nyumbani na wa porini pamoja na watoto wao. Pia mada hii iwawezeshe wanafunzi

kutambua umuhimu wa wanyama na ndege kwa jamii.

Maandalizi Pendekezwa ya mwalimu

Katika mada hii, unaweza kuandaa na kutumia vifaa vifuatavyo:

Michoro ya wanyama na ndege
Chati

Mazingira

Vitu halisi

Kanda za video

Projekta

Funzo a: Kutambua majina na ndege wa nyumbani

Shughuli 1.4: Kusikiliza na kuzungumza

1. Katika funzo hili, wanafunzi watajifunza kuhusu wanyama na ndege wa nyumbani na

wa porini. Ili kuwawezesha kuelewa vizuri,

(@) Waongoze katika vikundi vyao kujadili kuhusu wanyama wa nyumbani na kisha kila

kikundi kitaje majina ya wanyama waliojadiliana. Baadhi ya majina ya wanyama wa
nyumbani ni; ng’ombe, mbuzi, ngamia, kondoo, nguruwe, paka, sungura, mbwa,

punda.

(b) Washirikishe katika mjadala kuhusu ndege wa nyumbani na kisha kila kikundi kitaje

ndege waliojadiliana. Mifano ya ndege watakayotaja ni kama; kuku, jogoo, kifaranga,

bata, njiwa, batamzinga, tausi.

(c) Tazameni michoro ya wanyama iliyopo hapa chini na kila mmoja ataje majina ya

wanyama hao. Chagua jina sahihi kutoka yale uliyopewa katika boksi hapo chini.
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Nguruwe, Mbwa, Sungura, Ngamia, Kondoo, Paka, Punda, Farasi, Ng’'ombe, Mbuzi

Majibu kutoka kwa wanafunzi yanastahili kuwa:

1. Mbuzi 2.Ng’ombe 3. Punda 4. Farasi
5. Kondoo 6. Paka 7. Mbwa 8. Sungura
9. Nguruwe 10. Ngamia

2. Wanafunzi wakiwa katika jozi,
(a) Hakikisha kuwa wanatoa milio ya wanyama au ndege na kila mmoja wao atoe
milio ya wanyama wawili.

(b) Waongoze katika kuigiza milio ya ndege wafuatao:1, 2, 5, 6. Kwa mfano;

Ndege Mlio wake

1. Kuku Kokokokoook

3 Jogoo Kokoriiikooo

5 Bata Gha gha gha/ kwak-kwak
6 Kifaranga Syoi--syoi

(c) Waongoze katika vikundi vyao kueleza umuhimu wa ndege 1, 4, na 7 kwa jamii.

Kwa mfano,

Ndege 1 hutupa mayai, nyama na pesa

Ndege 4 hutupa nyama, mayai na pesa

Ndege 7 hutupa nyama, mayai, mbolea na pesa
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d e f g

Funzo b: Kutaja majina ya wanyama na ndege wa pori
Shughuli 2.4: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika

Katika funzo hili, wanafunzi wanatakikana kutaja majina ya wanyama na ndege wa pori. Kwa
hiyo, unafaa:

1. Kuwaongoza kujadiliana juu ya wanyama wa porini na kisha mmoja wao asimame
mbele ya darasa na kutaja majina ya wanyama waliojadiliana. Kwa mfano, Simba,
Ndovu, Mbogo, Chui, Pundamilia, Fisi, Kobe, Twiga, Mbwamwitu

2. Kuwaongoza wanafunzi katika vikundi vyao na uhakikishe kila kikundi kinachora
majina ya baadhi ya wanyama na ndege wa porini na kuandika majina ya kila
mmnyama na ndege waliochora.

3. Kuwashirikisha katika kujadili kuhusu michoro ya ndege na wanyama pori mliopewa
hapa chini na kila kikundi kiandike majina ya wanyama na ndege hao. Mifano ni kama;

korongo

chui- milia
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nyani

tumbiri sokwe fisi

Funzo c: Kueleza faida za wanyama na ndege

Shughuli 3.4: Kusikiliza, kuzungumza na kuandika

1. Waongoze wanafunzi katika vikundi vyao,

(a) Kujadiliana kwa kina kuhusu faida za wanyama na ndege na kisha kila kikundi

kiandike faida

zake kwenye chati na kuzitundika ukutani. Kila kikundi kitembelee kazi

za wengine zilizotundikwa ukutani na kulinganisha na zake. Mifano ya faida

zinazotarajiwa ni kama;

Baadhi ya wanyama hutupa nyama.

Baadhi ya wanyama hutupa maziwa

Wanyama hasa wa porini huvutia watalii ambao hutuletea pesa
Wanyama hasa wa nyumbani hutupa mbolea

Wanyama wa nyumbani hutupa pesa tukiwauza au tukiuza maziwa

Ndege hutupa mayai, pesa, nyama, mbolea

(b) Kuangalia kwa makini na kujadiliana kuhusu jedwali na kisha kujibu maswali.

Mnyama Faida
a) | Mbuzi Nyama, maziwa , ngozi, mbolea.
b) | Ng’ombe Maziwa, nyama, mbolea, ngozi.
¢) | Punda Kubeba mizigo, usafiri, mbolea.
d) | Farasi Kubeba mizigo, usafiri, mbolea, michezo
mbalimbali.
e) | Kondoo Nyama, maziwa, sufu, ngozi, mbolea.
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f) | Paka kushika panya.
g) | Mbwa ulinzi na usalama.
h) | Sungura nyama, mbolea.

i) | Nguruwe

nyama, mbolea.

j) | Ngamia

kubeba mizigo, usafiri, nyama, mbolea,

ngozi.

i. Waongoze kujibu “Ni wanyama gani walio na faida nyingi sana? Kwa nini unasema

hivyo?” Mifano ya majibu ni kama:

= Ngombe kwa sababu hutupa maziwa, nyama, pesa, mbolea, hulipa

mahari, n.k

= Farasi kwa sababu hubeba mizigo, hubeba watu, huliwa, hutupa

mbolea, n.k

ii. Waongoze kuongeza kwa faida zilizotolewa kwa kila mnyama katika jedwali

Funzo d: Kutambua vikembe mbalimbali

Shughuli 4.4: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika

(@) Wakiwa katika jozi, waongoze wanafunzi kutumia kamusi, maktaba au mtandao

kutafiti kuhusu vikembe mbalimbali. Baada ya utafiti, waongoze kuwasilisha majina

ya vikembe darasani mbele ya wanafunzi wengine.

(b) Wakiwa katika vikundi, washirikishe katika kujadiliana na kuandika majina ya

vikembe na kwa kila kikembe, waandike jina la mzazi wake.

Funzo e: Kusoma Makala kuhusu sifa za wanyama na ndege

Shughuli 5.4: Kusoma na kuandika

Waongoze wanafunzi, wakiwa katika vikundi vyao,kusoma taarifa ifuatayo na kisha wajibu

maswali yanayofuata.
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Faida za wanyama wa nyumbani

Wanyama wa nyumbani ni wale ambao wanakubali kufugika na kuridhiana na
mwanadamu katika mazingira ya kinyumbani, bila ya madhara mabaya.

Wanyama hawa wafugwao wana faida chungu nzima kwa mwanadamu; kuna ngamia,
ng’ombe, mbuzi, mbwa paka, sungura na wengineo. Miongoni mwao wamo waliwao na
wale wasioliwa, ingawaje wasioliwa pia wana umuhimu wao mwingi kwa mwanadamui;
kama vile mbwa ni mlinzi madhubuti, farasi naye ni hodari kwa ubebaji wa mizigo na
usafiri. Paka ni msasi wa panya pamoja na faida nyingine nyingi.

Ama wale waliwao tukianza na ng’ombe ana manufaa makubwa katika harakati za ulimaji.
Pakosekanapo trakta basi yeye huingia kazi, huchangia sehemu kubwa ya uchumi na
maendeleo katika kilimo na ufugaji. Na kama ilivyo kawaida kuwa nyama zao ni kitowe,
huliwa na kuuzwa pamoja na kutupa maziwa. Ngozi kama za ngamia, ng’ombe na mbuzi
huleta pesa nyingi, kwani ni mali ghafi ya vifaa vingi kama vile viatu, mabegi, mikanda,

majaketi, kofia, foronya za viti na kadhalika.

Ufugaji wa wanyama wote wa nyumbani waliwao na wasioliwa ni kitega uchumi kikubwa
ambacho huleta maendeleo ya kiuchumi kwa mfugaji binafsi na taifa kwa ujumla.
Waongoze wanafunzi kujibu maswali kutoka makala waliyosoma. Maswali ya
kujibiwa ni yafuatayo:
(@) Unaelewa nini kuhusu wanyama wa nyumbani kulingana na taarifa hii?
Mifano ya majibu:
= Wanyama wa nyumbani huishi nyumbani karibu na watu.
= Wanyama wa nyumbani ni wa muhimu kwa jamii kwa sababu ya faida
walio nao kwa watu.

= Wanyama huvutia watalii ambao huleta pesa.

(b) Taja wanyama watano wa nyumbani waliwao.

Mifano ya majibu:
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= Ng'ombe
= Mbuzi

= Kondoo
= Sungura

(c) Taja wanyama watatu wa nyumbani wasioliwa.
Mifano ya majibu:
= Mbwa
= Paka
= Panyawadogo
(d) Eleza faida tatu za ng’'ombe.
Mifano ya majibu:
= Hutupa maziwa
= Hutupanyama
= Hutupa pesa
(e) Nivitu gani ambavyo hutengenezwa kwa ngozi za wanyama?
Mifano ya majibu:
Viatu
Mikoba
Nguo

Ngoma

Sarufi:
Funzo f: Kutumia vivumishi vimilikishi katika sentensi
Shughuli 6.4: Kusoma na kuandika
Waongoze wanafunzi katika makundi;
i. Kujadiliana na kutambua maana ya vivumishi vimilikishi huku mkitoa mifano.
= Vivumishi vimilikishi ni aina ya vivumishi vinavyoonyesha mmilikaji wa

kitu au mtu. Huonyesha mwenyewe wa kitu au mtu. Mifano ni kama:
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Umoja Wingi
-angu -etu
-ako -enu
Ake -ao

Kutumia vivumishi vimilikishi walivyotambua katika i. hapo juu kutunga sentensi

wakitumia nomino za a-wa zinazotaja wanyama na ndege. Mifano ya sentensi ni

kama:

Umoja Wingi

Ng’ombe wangu amezaa ndama wawili. Ng'’ombe wetu wamezaa ndama
wawili.

Simba wako amekimbiza mtalii. Simba wenu wamekimbiza watalii.
Kuku wake ametaga yai. Kuku wao wametaga mayai

Funzo g: Kutumia vipatanishi vya nomino za ngeli ya a-wa katika sentensi

Shughuli 7.4: Kusoma na Kuandika

Wanafunzi wakiwa katika vikundi,

Waongoze kujadiliana kuhusu nomino za ngeli ya a-wa zinazotaja majina ya
wanyama na ndege na kisha waziandike nomino hizo katika madaftari yao.

Kwa mfano:

Ng’ombe, Kondoo, Simba, Chui, Fisi, Sungura

Kuku, Bata, Njiwa, Tausi, Batamzinga

Washirikishe katika kutunga sentensi sahihi kwa kutumia vipatanishi vya kisarufi
vya ngeli ya a-wa. Sentensi hizi ziandikwe kwa chati kwa umoja na wingi na

kutundikwa ukutani ili vikundi vingine vilinganishe na zao.

Mifano ya sentensi ni kama:

Umoja

Wingi

Mbuzi wangu huyu ni mnono. Mbuzi wetu hawa ni wanono.
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Chui yule amekula kondoo wanke. Chui wale wamekula kondoo wao.

Jogoo wake huyo anawika vizuri. Jogoo wao hao wanawika vizuri.

Funzo h: Kuandika insha kutokana na ufasiri wa michoro.
Shughuli 8.4: Kuandika
Waongoze wanafunzi katika vikundi,
= Kutazama kwa makini michoro iliyopo na kutunga insha inayolingana
na michoro hiyo. Pitia pitia vikundi ukiwaelekeza kuhusu vijenzi vya
insha nzuri, kwa mfano,
e Kichwa kilichoandikwa kwa herufi kubwa
e Mwili wenye mtiririko mzuri wa mawazo; wazingatie tahajia, uakifishaji, sarufi.n. k
e Tamatiinayotoa muhtasari wa insha
e Wazingatie idadi ya maneno waliyoagizwa kutumia.

Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewe wanachoagizwa
kufanya. Waongoze kuelewa mawswali yaliyomo na kila mwanafunzi ayajibu kibinafsi. Majibu
watakayotoa yathibitishe kuwa umilisi uliolengwa umefikiwa na kutimizwa.

Shughuli Jumlishi
Kuna mdahalo kati ya wanafunzi wa kidato cha kwanza, A na B. Wewe utakuwa mmoja wa
wasemaji wakuu kutoka darasa la A watakaounga mkono mada, “Wanyama ni muhimu kwa
jamii; wanafaa kuhifadhiwa”
a. Andika hoja utakazotoa kuunga mkono mada ya siku.
b. Unafikiri watakaopinga mada watatoa hoja zipi?
¢. Mada ikibadilika na kuwa “ndege wa porini wana umuhimu mkubwa kwa jamii” Eleza
hoja ambazo utatoa kuunga mkono mada hiyo.
d. Tunga sentensi tano katika wakati uliopo kwa kutumia majina ya wanyama na kisha
uzigeuze sentensi hizo kwa wingi.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wamejifunza kuhusu,

a. majinaya wanyama na ndege wa nyumbani na porini.
b. faidaza wanyama na ndege.
c. vikembe mbalimbali.
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kusoma na kujadili makala yanayohusu sifa za wanyama na ndege.

matumizi ya vivumishi vimilikishi katika sentensi.

d
e
f. upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya A-WA katika sentensi.
g

kuandika insha ya mwongozo kwa kufasiri michoro kuhusu wanyama na faida zao.

Jedwali la kutathiminia wanafunazi.

Matarajio Mbinu ya kwanza: | Mbinu ya  pili: | Mbinu ya tatu: | Mbinu ya nne: Bora
Uwiano,Alama3 | Muumano,Alama 3 | Uhakika, Alama3 | zaidi, Alama 1
Kuandika hoja | - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | Hoja moja ituzwe
za kuunga | atakayeeleza hoja | atakayeeleza hoja | atakayeeleza hoja | mwanafunzi
mkono mada | sita na  zaidi | zote kwa ufasha | zote ambazo ni | ambaye
ambazo zinawiana | zikapata kueleweka | sahihi atuzwe | ameonyesha ujuzi
na mada, atuzwe | vizuri atuzwe alama | alama 3/3 wa hali ya juu; kwa
alama 3/3 3/3 - Mwanafunzi | mfano, kueleza kwa
- Mwanafunzi | - Mwanafunzi | atakayeeleza hoja | ufasaha, usahihi au

atakeyeeleza hoja | atakayeeleza hoja | kati ya tatu na | akiwa amejibu
kati ya tatu natano | kati ya tatu na tano | tano ambazo ni | maswali ambayo
ambazo zinawiana | kwa ufasaha, atuzwe | sahihi atuzwe | wengine
na mada atuzwe | alama2/3 alama 2/3 wameshindwa.
alama 2/3 - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | Mwalimu anaweza
- Mwanafunzi | ambaye  ataeleza | atakayeeleza hoja | kufanya uamuzi wa
atakayeeleza hoja | hoja kati ya moja na | mbili kwenda | kutuza hoja  hii
kati ya moja na | mbili kwa ufasaha | chini aongozwe | kutegemea jinsi
mbili ambazo | atuze alama 1/3 kurudia shughuli. | alivyoona
zinawiananamada | - Mwanafunzi mwanafunzi
atuzwe alama 1/3 | ambaye maelezo akitenda.
- Mwanafunzi | yake yatakuwa
atakayeeleza hoja | hayaeleweki kuleta
zisizowiana na | maana, asaidiwe
mada aongozwe | kurudia.
kurudia
kazi/shughuli
Hoja - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | Hoja moja ituzwe
zitakazotolewa | atakayeeleza hoja | atakayeeleza hoja | atakayeeleza hoja | mwanafunzi
na wale | 63at una 63at u|zote kwa ufasha |zote ambazo ni|ambaye
wanaopinga ambazo zinawiana | zikapata kueleweka | sahihi atuzwe | ameonyesha ujuzi
mada na mada, atuzwe | vizuriatuzwe alama 3/3 wa hali ya juu; kwa
alama 3/3 alama 3/3 - Mwanafunzi | mfano, kueleza kwa
- Mwanafunzi | - Mwanafunzi | atakayeeleza hoja | ufasaha, usahihi au
atakeyeeleza hoja | atakayeeleza hoja | kati ya tatu na | akiwa amejibu
kati ya 63at una | katiya63atunatano | tano ambazo ni | maswali ambayo
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tano ambazo | kwa ufasaha, atuzwe | sahihi atuzwe | wengine
zinawiananamada | alama 2/3 alama 2/3 wameshindwa.
atuzwe alama 2/3 | - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | Mwalimu anaweza
- Mwanafunzi | ambaye  ataeleza | atakayeeleza hoja | kufanya uamuzi wa
atakayeeleza hoja | hoja kati ya moja na | kati ya moja na | kutuza hoja hii
kati ya moja na | mbili kwa ufasaha | mbili kutegemea jinsi
mbili ambazo | atuze alama 1/3 alama1/3 alivyoona
zinawiananamada | - Mwanafunzi | -Aliye chini ya | mwanafunzi
atuzwe alama 1/3 | ambaye maelezo | hapo aongozwe | akitenda.
- Mwanafunzi | yake yatakuwa | kurudia shughuli.
atakayeeleza hoja | hayaeleweki kuleta
zisizowiana na | maana, asaidiwe
mada aongozwe | kurudia.
kurudia
kazi/shughuli
Hoja  kuhusu | - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | Hoja moja ituzwe
mada ya | atakayeeleza hoja | atakayeeleza hoja | atakayeeleza hoja | mwanafunzi
“ndege wa | sita na  zaidi | zote kwa ufasha | zote ambazo ni | ambaye
porini  wana | ambazo zinawiana | zikapata kueleweka | sahihi atuzwe | ameonyesha ujuzi
umuhimu kwa | na mada, atuzwe | vizuri atuzwe alama | alama 3/3 wa hali ya juu; kwa
jamii” alama 3/3 3/3 - Mwanafunzi | mfano, kueleza kwa
- Mwanafunzi | - Mwanafunzi | atakayeeleza hoja | ufasaha, usahihi au

atakeyeeleza hoja | atakayeeleza hoja | kati ya tatu na | akiwa amejibu
kati ya tatu natano | kati ya tatu na tano | tano ambazo ni | maswali ambayo
ambazo zinawiana | kwa ufasaha, atuzwe | sahihi atuzwe | wengine
na mada atuzwe | alama2/3 alama 2/3 wameshindwa.
alama 2/3 - Mwanafunzi | - Mwanafunzi | Mwalimu anaweza
- Mwanafunzi | ambaye  ataeleza | atakayeeleza hoja | kufanya uamuzi wa
atakayeeleza hoja | hoja kati ya moja na | mbili hadi tatu | kutuza hoja  hii
kati ya moja na | mbili kwa ufasaha | atuzwe alama 1/3 | kutegemea jinsi
mbili ambazo | atuze alama 1/3 -Mwanafunzi alivyoona
zinawiananamada | - Mwanafunzi | atakayekuwa mwanafunzi
atuzwe alama 1/3 | ambaye maelezo | chini ya hapo | akitenda.
- Mwanafunzi | yake yatakuwa | aongozwe
atakayeeleza hoja | hayaeleweki kuleta | kurudia shughuli.
zisizowiana na | maana, asaidiwe
mada aongozwe | kurudia.
kurudia
kazi/shughuli
Sentensi tano | Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi Manafunzi
katika wakati | atakayeandika atakayeandika atakayetunga atakayejibu kwa
uliopo na | sentensi zote: sentensi zote katika | sentensi kama
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kuzigeuza
zikawa
wingi

kwa

*Katika wakati
uliopo

*Kutumia majina
ya wanyama
*Kuzigeuza  kwa
wingi

Atuzwe alama 3/3

-Mwanafunzi
atakayetunga
baadhi ya sentensi
katika wakati
uliopo, baadhi
zikageuzwa  kwa
usahihi na baadhi
zikatumia majina
ya wanyama,
Alama 2/3

-Mwanafunzi
atakayekuwa chini
ya kiwango cha pili
atuzwe alama 1/3
Yule wa chini yah
apo asaidiwe
kurudia kazi.

wakati uliopo kwa
sahihi, zote
akazigeuza kwa
wingi kwa usahihi n
azote zikawa
zinatumia majina ya
wanyama.  Alama
3/3

-Mwanafunzi
atakayetunga
baadhi ya sentensi
katika wakati
uliopo, baadhi
zikageuzwa kwa
usahihi na baadhi
zikatumia majina ya
wanyama, Alama
2/3

-Mwanafunzi
atakayekuwa chini
ya kiwango cha pili
atuzwe alama 1/3
na yule wa chini
asaidiwe kurudia
kazi.

alivyoagizwa zote
zikawa sahihi
Alama 3/3
Kiwango cha juu
ya wastani,
atuzwe alama 2
Kiwango cha
wastani alama 1
na chini  vya
wastani,
aongozwe
kurudia.

-Mwanafunzi
atakayetunga
baadhi
sentensi  katika
wakati uliopo,
akageuza baadhi
kwa usahihi na
akatumia majina
ya wanyama
katika baadhi ya
sentensi. Alama
2/3

ya

Mwanafunzi
atakayekuwa
chini ya kiwango
cha pili atuzwe
alama 1/3 na yule
wa chini asaidiwe
kurudia kazi.

mtindo ulio bora
zaidi
Alama 1
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MADA KUU 1.5 MIMEA NA MATUNDA

/Wda hii itakuwezesha: \
Msingi

Oksijeni a. kutambua mimea mbalimbali na mazao yake.
Takribani b. kubaini misamiati ya matunda na vyakula mbalimbali.
Makaazi c. kuigiza mazungumzo ya kuagiza chakula hotelini.
Bakteria d. kusoma na kukariri shairi fupi kuhusu mimea.
Sayari e. kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya KI-VI.
f. kutambua vihusishi na matumizi yake katika sentensi.
g. kueleza vinyume vya vitenzi na kuvitumia katika sentensi.
h. kuandika insha ya mwongozoya mimea mbalimbali kutoka kwa jamii

yake.

E i. kuandikainshaya mwongozo. /




KISWAHILI TEACHER'S GUIDE

Utangulizi

Katika mada hii, wanafunzi watajifunza kuhusu mime ana matunda. Kama mwalimu wao,
utawawezesha kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na mimea, vyakula na matunda
pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano. Watatambua umuhimu wa

vyakula na matunda kwa afya yao.

Maandalizi pendekezwa ya mwalimu

Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;

e Kanda za sauti

e Kadizenye maadishi ya sauti mbalimbali za Kiswahili

e Chati

e Michoro/picha
e Kandazavideo
e Projekta

e Kamusi

Funzo a. Kutambua mimea mbalimbali na mazao yake

Shughuli 1.5 Kusoma na kuandika

Katika vikundi,

1. Waongoze wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika makala hii.

Ni wazi kuwa maisha katika uso wa dunia
hutegemea ubora wa huduma zitolewazo
na mimea pamoja na matunda.

Mimea ni uti wa mgongo wa maisha humu
duniani kwa sababu huboresha maisha ya
mwanadamu na mazingira.

F e | ¢ o
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Kwanza kabisa, kila kitu tunachokila huja
moja kwa moja na huku vingine vikiwa si
vya moja kwa moja kutoka katika mimea.
Tukitazama historia ya mwanadamu,
takribani mimea elfu saba, mimea ya aina
tofauti tofauti imetumiwa na watu kama
chakula. Kando na haya, mimea pia
imethibiti mzunguko wa maji. Mimea,
husaidia katika usambazaji na usafishaji wa
maji yaliyomo katika sayari hii. Mimea
huvuta hewa ya kaboni dayoksaidi wakati
wa mchana ili kutengeneza chakula na
kutuachia




Lower Secondary Curriculum

sisi binadamu na wanyama hewa safi ya
oksijeni. Bila hewa safi, sisi hatungeweza
kuishi. Pia inasaidia katika usafirishaji wa
maji kutoka katika udongo hadi kwenye
anga. Vile vile, inapaswa tuelewe kuwa
robo moja ya madawa yote ambayo sisi
hutumia tukiwa wagonjwa hutoka katika
mimea. Mbali na haya, watu zaidi ya
asilimia sabini hii leo wanategemea mimea
kama msingi wa tiba yao. Bila mimea,
viumbe wengi kama vile samaki na
wanyama wa porini wangekosa makaazi
iwapo mimea ingekuwepo. Pia tusihau
kuwa mimea huwa ni kama vifaa vya ujenzi
ya nyumba zetu.

Kwa upande mwingine, taifa la Uganda
limebarikiwa na aina mbalimbali ya
matunda kama vile maembe, mapaipai,
zeituni, balungi, tikiti maji, nanasi,
zambarau, ndimu, zabibu, maparachichi,

bibo, tope, ubuyu, ukwaju, tunda nyaya,
fenesi, ndizi mbivu, chenza mapera,

machungwa mengine mengi.

Si ajabu leo kuwa watu wanaothamini sana
matunda wanaishi maisha marefu kuwazidi
wale wasiotumia matunda. Matunda
huzuia maradhi mwilini na kumfanya mtu
awe na afya bora. Hurutubisha mwili na
kuupatia kinga. Pia, matunda humpa
mwanadamu  madini  na  vitamini

mbalimbali zinazosaidia kujenga,

kukarabati na hata kuzuia bakteria.

Wanafunzi wamemaliza kusoma Makala hii kwa makini, sasa waongoze kushirikiana katika

makundi kutambua na kueleza maana ya maneno mapya kutokana na makala. wanaweza

kutumia kamusi.

2. Washirikishe na kuwaongoza kujibu maswali yafuatayo;

i. Taja hojanne za umuhimu wa mimea katika jamii yako.

Mifano ya majibu ni kama:

= Baadhi ya mime ana matunda ni vyakula vyetu.

= Mimea husaidia kusafisha na kusambaza maji.

= Hutusaidia na hewa safi ya oksijeni

= Baadhi ya mime ana matunda ni dawa kwa binadamu
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. Watu wanaothamini sana matunda hufikwa na bahati gani?

Mifano ya majibu ni kama:

= Huishi Maisha marefu ukiwalinganisha na wale wasiokula matunda.

= Huzuia maradhi na kumfanya mtu kuwa na afya bora.
Je, matunda yana manufaa yoyote katika maisha ya binadamu kulingana na makala
uliyosoma hapo juu?
Mfano wa jibu: Naam, matunda yana manufaa kwa Maisha ya binadamu. Kwa mfano,
humzuia binadamu kushikwa na magonjwa, humpa afya nzuri na kumwezesha kuishi
Maisha marefu.
Nenda katika soko lililo karibu na kwenu kisha uandike majina ya matunda
unayoyaona.
Mifano ya majibu watakayoandika ni kama:

Mananasi, Maembe, Machungwa, Mapaipai, Maparachichi, Mafenesi

Shughuli 2.5 Kusoma na kuandika

Wakiwa katika makundi, waongoze wanafunzi,

1. Kusoma na kujadiliana kuhusu mimea na mazao yake kama ifuatavyo.

Mmea Zao la Mmea
Mwembe Embe
Mchungwa Chungwa
Mlimau Limau
Mtomoko Tomoko
Mfenesi Fenesi
Mbuyu Buyu
Mpaipai Paipai
Mzabibu Zabibu
Mpera Pera
Mkorosho Korosho
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2. Washirikishe wanafunzi kutaja mimea sita inayopatikana nyumbani kwao pamoja na
mazao yake.
Majibu yanayotarajiwa ni kama: Mpaipai/Mipaipai, Mpera/Mipera, Mbuyu/Mibuyu,
Mlimau/Milimau, Mfenesi/Mifenesi
3. Waongoze kusoma na kujadiliumuhimu wa mazao mbalimbali ya mimea. Mifano ya majibu
watakayotoa ni kama:
- Huwa ni chakula cha binadamu na wanyama.
- Nimbolea hasa baada ya mazao haya kuozea shambani.
- Ninjiaya ajira ya watu wengine wanaopata kipato chao kwa kuyauza mazao ya mimea.
- Mazao ya mimea huweka kutuletea pesa za kigeni kupitia utalii hasa wakati watalii
wanataka kutazama mimea ya kipekee isiyopatikana katika sehemu zingine za

ulimwengu.

Funzo b: Msamiati wa matunda na vyakula mbalimbali.
Shughuli 3.5 Kusikiliza na kuzungumza
Katika vikundi, waongoze wanafunzi,

2. Kutazama na kujadiliana kuhusu majina ya matunda yafuatayo katika Kiswabhili.
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Maembe Tikitimaji Nanasi
Chungwa Parachichi Fenesi
Paipai Kakara Mapera

3. Waongoze kujadiliana kuhusu vyakula vya kawaida kutokana na maeneo
wanakotoka na kisha uwashirikishe katika kuwasilisha yale waliokubaliana
katika vikundi vyao.

4. Waongoze katika vikundi vyao kujadiliana kuhusu vyakula vifuatavyo:

(@) Maharagwe (d) Ngano
(b) Mahindi (e) Mtama
(c) wali (f) Mawele

Funzo c. Kuigiza mazungumzo ya kuagiza chakula hotelini.
Shughuli 4.5 Kusikiliza na kuzungumza.
Katika makundi, waongoze wanafunzi kuigiza mazungumzo yafuatayo:

1. Kwanza, washirikishe katika kusoma na kuigiza mazungumzo ifuatavyo:
Muhindo: U hali gani Chepkorir?
Chepkorir: Nimepata afueni sasa ingawa bado nahisi maumivu kiasi.
Muhindo: Daktari amekuambia nini kuhusu maradhi yanayokusumbua?

Chepkorir: Mwenzangu, yangu ni mazito.
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Muhindo: Mbona sikuelewi?

Chepkorir: Daktari aliniambia kuwa ninaugua kutokana na ukosefu wa lishe bora.
Muhindo: Kwani wewe huwa huli vizuri?

Chepkorir: Sijui, lakini yeye anadhani hivyo.

Muhindo: Basi alisema nini hasa?

Chepkorir: aliniambia eti mwili wangu una ukosefu wa madini na vitamini.
Muhindo: Alaa! Kwa hivyo wewe huwa huli matunda pamoja na mboga za majani.
Chepkorir: Ndio. Mimi huwa nikila nyama kwa wingi.

Muhindo: Basi hayo ndiyo matatizo. Hakikisha kuwa unapata lishe bora.
Chepkorir: Pia daktari ameniambia hivyo.

Muhindo: Amekuambia nini hasa kuhusu lishe hili bora?

Chepkorir: Ameniambia ninywe maji kwa wingi. Pia ameniambia nile matunda mbalimbali.
Muhindo: Basi fanya si ufanye hivyo?

Chepkoroir: La, mimi huwa sipendi kula kila matunda na mboga. Kwani nikila mengine
huniletea kichefuchefu.

Muhindo: Ni yapi haya usiyoyapenda?

Chepkorir: Limau, Zabibu chungu, fenesi, tomoko, tikiti maji na pia parachichi.
Muhindo: Na yale uyapendayo ni yapi?

Chepkorir: Machungwa pekee.

Muhindo: Lo! Unafanya makosa makubwa sana rafiki yangu. Nataka uanze kula matunda ya
aina mbalimbali ili uwe na afya bora. Mimi unavyoniona huwa nikila matunda na mboga ya
aina mbalimbali kila siku ambayo yamenipa afya kama unavyoniona.

Chepkorir: Asante kwa ushauri wako mzuri rafiki. Nami nitaanza kula matunda na mboga bila
ubaguzi ili niwe na afya nzuri kama yako.
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2. Pili, chukua nafasi ya Muhindo huku wao wakiwa Chepkorir na kisha mbadilishane
nafasi.
3. Tatu, wajibizane katika vikundi, huku kikundi kimoja kikiwa Muhindo na kingine
Chepkorir. Wakimaliza, wabadilishane nafasi.
4. Nne, waweke katika jozi na wazungumze
5. Waongoze kutafuta maneno mapya kutokana na mazungumzo waliyoigiza hapo juu.
Funzo d: Kusoma na kukariri shairi
Shughuli 5.5 Kusikiliza na kuzungumza
Wanafunzi wakiwa katika makundi,
1. Washirikishe katika kutunga, kusoma, kukariri na kuimba shairi kuhusu mimea.

Unaweza kuwaongoza kubuni shairi wao wenyewe au uwape lile ulilotafuta au

ulilobuni wewe mwenyewe.

Sarufi:

Funzo e. Kutambua nomino za ngeli ya ki-vi
Shughuli 6.5 Kusoma na kuandika

Katika vikundi, waongoze wanafunzi;

1. Kutazama na kujadiliana kuhusu wanachoona katika picha walizopewa.

Mifano ya sentensi
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2. Ambatanisheni maneno au sentensi zifuatazo na picha mlizojadili hapo juu.

Hiki ni kitanda Kisu kile si kikali
Kikombe kimevunjika Kitabu hiki ni kizuri.

Chungu chetu ni kizuri

3. Washirikishe wanafunzi katika kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya nomino
katika ngeli ya Ki - Vi

Hii ni ngeli ya nomino ambayo inajumuisha nomino zinazoanza na kiambishi “Ki- “kwa umoja
na” Vi- “kwa wingi. Aidha, kuna baadhi ya nomino katika ngeli hii ambazo huanzia na kiambishi
“Ch- na Vy-” kwa umoja na wingi mfululizo. Kundi hili la “Ki-Vi/ Ch-Vy” linajumuisha nomino

zZisizo na uhai.

Umoja Wingi Kijiko Vijiko

Kiti Viti Kiazi Viazi
Kikombe Vikombe Kifo Vifo

Kipara Vipara Kiatu Viatu
Kichana Vichana Choo Vyoo
Kibuyu Vibuyu Chumba Vyumba
Kioo Vioo Cheti Vyeti

Kisu Visu Chandarua Vyandarua

4. Shirikisha wanafunzi katika vikundi vya watatu watatu kutafuta na kuandika nomino
nyingine za ngeli ya Ki-Vi katika umoja na wingi kutokana na kamusi.
5. Washirikishe katika kutunga sentensi angalau kumi kwa kuzingatia upatanisho wa

kisarufi wa ngeli ya Ki-Vi katika umoja na wingi.
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Mifano ya sentensi ambazo utatarajia ni kama:

Umoja Wingi

Funzo f: Kutambua vihusishi mbalimbali
Shughuli 7.5 Kusoma na kuandika

Katika makundi,

Kisu changu hiki ni kikali Visu vyangu/vyetu hivi ni vikali.
Kikombe cha mtoto kimevunjika Vikombe vya Watoto vimevunjika.

Chakula chako kimeharibika. Vyakula vyenu vimeharibika.

1. Shirikisha wanafunzi katika kusoma na kutambua matumizi ya vihusishi mbalimbali.

Taz: Vihusishi ni maneno yanayotuarifu zaidi kuhusu uhusiano wa nomino na mazingira yake.

Hutuonyesha uhusiano uliopo baina ya neno moja na jingine. Mifano ya vihusishi ni kama:

katika, toka, juu ya, chini ya, na nyuma ya. Mifano Zaidi inafuata.

2. Washirikishe wanafunzi katika kusoma sentensi zifuatazo, kisha wajadiliane kuhusu

maana ya sentensi hizo kwa kuongozwa na maneno yaliyopigiwa msitari.

A V.

Kuna mpira nyuma ya mti huo.

Anatembea mbele ya gari. vi.
Baba alipumzikia chini ya mti. vii.

Nimesimama juu ya daraja.

Watoto wanapenda kuogea kando ya

mto.
Embe langu liko karibu na kikapu.

Amekwenda kwa shangazi yake.

3. Washirikishe wanafunzi katika kusoma sentensi zifuatazo, kisha wajadiliane kuhusu

maana ya sentensi hizo kwa kuongozwa na maneno yaliyopigiwa msitari.
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B
i.  Nivizuri kuoga usiku kabla ya kulala.
ii. Mzee alikimbizwa hospitalini baada ya kula paipai lililooza na kugonjeka.

4. Kwa kuongozwa na vihusishi vilivyopigiwa mstari katika A na B, waongoze wanafunzi
kutambua na kutofautisha vihusishi hivyo; kati ya vihusishi vya mahali na vihusishi vya

wakati.

5. Waongoze kutunga sentensi moja moja kwa kutumia vihusishi hivi.

(a) Kablaya (d) Juuya
(b) Kando ya (e) Baadaya
(c) Kwa

6. Waongoze kusoma na kujadiliana kuhusu mifano ifuatayo kisha watunge sentensi
moja kwa kila kihusishi.
a) nyumaya
i). Mwizi alijificha nyuma ya nyumba yetu.
ii). Huyu mwanafunzi anapenda kukaa nyuma ya darasa.

b) hadi/ mpaka
i). Nimelala tokea jioni hadi asubuhi.
ii). Tulitembea kwa miguu kutoka Chuoni mpaka Kampala.

ch) toka
i). Ninatoka mjini sasa.
ii). Baba alitoka kazini saa moja jioni.

d) bila
i). Mwanafunzi amekuja shuleni bila vitabu.
ii). Mtoto ametembea bila viatu.

e) katika
i). Mwalimu alitwambia kuweka madaftari yetu juu ya meza.
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ii). Unalala katika bweni gani?

f) kwa
i). Yusufu anakwenda kwa msikiti kusali.
ii). Nimesafiri kwa basi.

g) tangu/tokea
i). Nimekuwa Tanzania tokea mwaka wa 2010.
ii). Tumesoma vitabu tangu asubuhi.

h) na
i). Mwizi aliingia ndani na bunduki.
ii). SSali aliumwa na mbwa.

i) miongoni
i). Isabirye anapenda kuketi miongoni mwa wasichana.
ii). Miongoni mwa walimu mmoja ni kaka yangu.

j) baadaya
i). Mwalimu wa Kiswahili atakuja baada ya dakika kumi.
ii). Nitamaliza kazi hii baada ya siku tatu.

7. Washirikishe wanafunzi kutunga angalau sentensi kumi kwa kutumia vihusishi

mbalimbali walivyojadili hapo juu. Rejelea mifano ya sentensi hapo juu.

Funzo g: Kutunga sentensi sahihi kwa kutumia wakati uliopita na ukanushaji wake.

Shughuli 8.5 Kusoma na kuandika

Waongoze wanafunzi, wakiwa katika vikundi;
1. Kutunga sentensi angalau tano zenye vitendo vinavyofanywa sasa hivi.
Kwa mfano:
Kukubali

Ndege inatua juu ya mlima.
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Matunda yananyewa katika kikombe.
2. Waongoze kukanusha sentensi zao wenyewe kwa kukataa kuonyesha kuwa kitendo
hicho hakitendeki.
Kukanusha/ Kukataa
Ndege haitui juu ya mlima.

Matunda hayanywewi katika kikombe.

Funzo h. Kuandika insha

Shughuli 9.5 Kuandika

Wanafunzi wakiwa katika jozi, washirikishe katika kuandika insha fupi kuhusu matunda na
mboga wanayoyapenda na wasiyoyapenda huku wakitoa sababu zao. Hakikisha kuwa
wanazingatia hatua muhimu na vipengele vya insha.

Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa wanachoagizwa
kufanya. Waongoze kuelewa mawswali yaliyomo na kila mwanafunzi ayajibu kibinafsi. Majibu
watakayotoa yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa yamefikiwa na kutimizwa.

Shughuli Jumlishi
Nyumbani kwenu, ninyi ni wakulima. Mna mashamba mbalimbali ambamo mnatoa mazao ya
mimea mbalimbali. Mimea hii huzaa vyakula mbalimbali pamoja na matunda mbalimbali.
a. Elezea ni mimea ipi mnayolima nyumbani kwenu?
b. Kwa kutaja mazao mbalimbali, simulia jinsi mazao hayo
yanavyowafaidi ninyi kama familia nzima.
c. Andika kifungu cha maneno kuhusu taarifa yoyote. Hakikisha
kwamba kifungu hiki kina sentensi zenye matumiza ya nomino za
ngeli ya ki-vi pamoja na vihusishi.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wamejifunza kuhusu,

Mimea mbalimbali na mazao yake.
Misamiati ya matunda na vyakula mbalimbali.
Uagizaji wa chakula hotelini.

o N T o

Kukariri shairi fupi kuhusu mimea.
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e. Mtumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya KI-VI.

f. Vihusishi na matumizi yake katika sentensi.

g. Uandishiwainsha.

Jedwali la kutathiminia wanafunzi

Matarajio Mbinu ya kwanza: | Mbinu ya Pili: Mbinu ya tatu: Mbinu ya nne:
Uwiano, Muumano, Uhakika Bora zaidi
Alama3 Alama3 Alama3 Alamal

Kueleza mimea | -Mwanafunzi -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi

wanayolima

atakayeeleza juu ya
mimea angalau 7
atuzwe alama 3/3
-Mwanafunzi
atakayeelezajuuya

ambaye ataeleza
juu ya mimeakwa
ufasha na
akauendeleza
ufasaha huo

atakayetaja na
kueleza mimea
angalau 7 kwa
usahihi, Alama 3/3
-Mwanafunzi

atakayetaja na
kueleza juuya
mimea kwa
ufasaha na kwa
usahihi, atuzwe

mimea katiya 4 na atuzwe alama 3/3 | ambaye atataja kati | alama1lya
6, atuzwe alama 2/3 | - Mwanafunzi ya mimea 4-6 na kuwa bora
-Mwanafunzi atakayeuendeleza | kuielezea kwa zaidi.
atakayeeleza juuya | ufasaha huo kwa usahihi, Alama 2/3
mimea kati ya miwili | kiasi cha wastani, | -Mwanafunzi
na mitatu, alama atuzwe alama 2/3 | atakayeelezea kati
1/3 -Mwanafunzi ya mimea 2-3 kwa
-Kutoka moja kurudi | atakayeuendeleza | usahihi, atuzwe
chini asaidiwe ufasaha kwa kiasi | alama 1/3
kurudia shughuli. cha chiniya na yule aliye chini
wastani, atuzwe yah apo asaidiwe
alama1/3 kurudia kazi.
-Mwanafunzi
atakayeuendeleza
ufasaha kwa kiasi
cha chini sana
aongozwe kurudia
kazi
Kusimulia jinsi | -Mwanafunzi -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi
mazao atakayesimulia ambaye atasimulia | ambaye ambaye
yanavyowafaidi | hadithi yenye visa visa vyote kwa amesimulia visa amesimulia
vinavyoonyesha jinsi | ufasaha vyote kwa usahihi visa
mimea inavyofaidi Alama 3/3 Alama 3/3 vinavyowiana,

watu.

Alama 3/3
-Mwanafunzi
atakayesimulia visa

-Atakayesimulia
kwa ufasha kwa
kiasi ambacho kiko

-Yule ambaye visa
vyake sahihi viko
wastani, Alama 2/3

vinavyoumana
na viko sahihi

na amevieleza
kwa ufasaha
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ambavyo kwa kiasi wastani, Alama -Yule ambaye visa Alamal

kikibwa vinawiana 2/3 vyake sahihi viko

na mada, Alama 2/3 | -Atakayesimulia chini ya wastani,

-Mwanafunzi visa ambavyo kiasi | Alama 2/3

ambaye atasimulia | chake cha ufasaha | -Yule ambaye

visa ambavyo kwa kiko chiniya hajatumia visa

kiasi kikubwa wastani, Alama sahihi

haviwiani namada, | 1/3 Arudie kazi.

Alama 1/3 Atakayekuwa chini

na sana, asaidiwe

-Mwanafunzi kurudia kazi.

atakayesimulia visa

ambavyo haviwiani

na mada, aongozwe

kurudia shughuli.
Kutunga -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi
kifungu cha atakayetunga atakayetunga ambaye atatunga ambaye
maneno kifungu cha maneno | kifungu kifungu sahihi kwa | ametunga
yaliyotumia kinacholingana na kilichotungwa kwa | ujumla kifungu bora
vipatanishivya | mada. ufasaha Alama 3/3 kilicho sahihi
ngeli ya Ki-Vi Alama 3/3 Alama 3/3 Mwanfunzi ambaye | nafasaha

-Mwanafunzi -Mwanafunzi ametunga kifungu | Alama1l

mwenye kifungu cha | ambaye ufasha ambacho usahihi

maneno wake katika wake uko wastani

kinacholingana na kifungu Alama 2/3

mada kwa kiwango | alichotunganiwa | Mwanafunzi

cha wastani,
Alama 2/3
-Mwanafunzi
atakayetunga
kufungu
kinacholingana na
mada kwa kiwango
kilichoko chiniya
wastani,
Alama1/3
Mwanafunzi
atakayekuwa chini
yah apo aongozwe
kurudia kazi.

wastani

Alama 2/3
Mwanafunzi
ambaye ufasaha
wa kifungu chake
uko chiniya
wastani, alama 1/3
Mwanafunzi
ambaye ufasaha
wake uko chini
sana asaidiwe
kurudia kazi hiyo.

ambaye ametunga
kifungu ambacho
usahihi wake uko
chini ya wastani
Alama1/3

Yule mwanafunzi
ambaye kifungu
chake si sahihi
asaidiwe kurudia
kazi
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MADA KUU 1.6: BIASHARA

Misamiati
Msingi
Sarafu
Salio

Mtaji
Bima
Ununuzi
Uuzaji

ﬁada hii itakuwezesha:

S@ >0 o0 T o

kutambua misamiati ya sarafu mbalimbali.

kutambua misamiati ya bidhaa za dukani na sokoni.

kabaini misamiati ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa.

kuigiza mazungumzo ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa.

kusoma makala yanayohusu shughuli za kibiashara.

kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya I-ZI.
kutambua vivumishi vya a-unganifu na matumizi yake katika sentensi.
kueleza matumizi ya vielezi husika katika sentensi.

kuandika insha ya mwongozo ya bajeti kuhusu vile utatumia shilingi
10,000/=.
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Utangulizi

Katika mada hii, wanafunzi watajifunza kuhusu biashara. Watasoma kuhusu bidhaa
mbalimbali na mazingira mbalimbali ambako biashara hufanyiwa. Wewe kama mwalimu,
utawaongoza na kuwawezesha kutambua msamiati unaohusiana na biashara na bidhaa
mbalimbali.

Maandalizi pendekezwa ya mwalimu
Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;
e Kandaza sauti
e Kadizenye maadishi ya sauti mbalimbali za Kiswahili
e Chati
e Michoro/picha
e Kanda zavideo
e Projekta
e Kamusi

Funzo a: Kutambua msamiati wa bidhaa za dukani na sokoni
Shughuli 1.6: Kusikiliza na kuzungumza
Wanafunzi wakiwa katika makundi,

1. Waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu msamiati ufuatao na kisha;
i. waelezee maana ya kila msamiati
ii. watumie msamiati huo kutunga sentensi kimapokezi

chumvi mtama mkate
kabichi mawele mteja
sukari bidhaa bei
mchele ngano nyanya
wimbi vibiriti nyama

2. (i) Washirikishe katika kutaja bidhaa tano zinazopatikana katika duka lililokaribu na
nyumbani kwao. Kwa mfano, vitunguu, nyanya, chumvi, sukari, peremende
(ii) Waongoze katika kutaja vitu vinavyouzwa katika soko lililoko karibu na kwao,
wakitoa mifano. Kwa mfano, wanyama, nguo, vyakula, kuku, viatu
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Funzo b: Kutunga sentensi kwa kutumia msamiati unaohusiana na ununuzi na uuzaji wa
bidhaa

Shughuli 2.6: Kusoma na kuandika
Katika vikundi, waongoze wanafunzi;

i. Kujadili msamiati unaohusiana na ununuzi na uuzaji wa bidhaa na kisha,
wautumie msamiati huo kutunga sentensi. Kwa mfano:
- Pesa: Kamusi hii inauzwa pesa ngapi?
- Ghali: Viatu hivi ni ghali sana
- Rabhisi: Leo vitu vimekuwa rahisi sikoni.
ii. kusoma kwa usahihi na kutunga sentensi sahihi kwa kutumia msamiati ufuatao:

Pesa Deni Hasara Mtaji Nunua Hisa Bima
Salio Faida Mteja Bidhaa Uza Kipato Bei Fedha
Mifano:

Pesa: Nimetumia pesa nyingi kununua kitabu hiki.
Deni: Agaba hajalipa deni langu la shilingi elfu kumi.
Faida: Biashara isiyo na faida siifanyi mimi.

Mteja: Mteja wangu leo hajaja, sijui kwa nini.

Funzo c: Kuigiza mazungumzo kati ya mnunuzi na muuzaji
Shughuli 3.6: Kusikiliza na kuzungumza
Wakiwa katika jozi,

Waongoze wanafunzi kuigiza mazungumzo kwa zamu kati ya muuzaji na mnunuzi. Hakikisha
kila mzungumzaji azungumze angalau mara sita. Mfano wa mazungumzo:

Muuzaji: Karibu mteja wangu, karibu sana. Niko hapa kukuhudumia.
Mnunuzi: Asante sana. Leo nimekuja kununua matunda pekee.

Muuzaji: Matunda ninayo kwa wingi. Aina zote za matunda unayotaka ninayo.




Lower Secondary Curriculum

Mnunuzi: Leo ningetaka kununua mananasi, mapera, maparachichi, tikiti maji na maembe.
Funzo d: Kusoma Makala kuhusu shughuli za kibiashara

Shughuli 4.6: Kusoma

Wakiwa katika vikundi,

i. Waongoze kusoma kimya makala ifuatayo, na kisha wajadiliane ujumbe uliomo
katika makala.

ii. Waongoze wanafunzi kusoma kwa sauti makala ifuatayo na kuelezea ujumbe
uliomo

iii. Waongoze wanafunzi kujibu maswali yanayopatikana mwishoni mwa makala.

Katika maisha ya binadamu soko ni sehemu nyeti sana ya kibinafsi, kijamii na kitaifa.

Mwanadamu ana mahitaji mengi sana katika kukimu maisha yake na miongoni mwa hayo
kubwa ni chakula.

Hatua ya mwanzo imesimamia kilimo na hata wahenga walisema kuwa ‘Kilimo ni uti wa
mgongo wa maisha’. Kwa maana hiyo bila ya kilimo, maisha ya binadamu yamo mashakani.
Pia, bila ya harakati za kilimo, soko halitapatikana kwani bidhaa za sokoni tuzitumiazo
zatokana na kilimo. Kwa mfano nguo ni pamba, mbao ni miti na vinginevyo.

Wakulima wengi na wasiokuwa wakulima tegemeo lao kubwa ni soko. Bali si hao tu. Taifa nalo
linategemea soko. Mkulima hulima akachukua mazao ya mimea sokoni akauza ili apate fedha.
Asiyekuwa mkulima pia shamba lake ni soko na ndio maana wajuzi wa kusema huamba eti
soko ni shamba la wavivu. Kwa vile ulimwengu wa siku hizi jinsi ulivyoendelea umetenga
maeneo maalum ya kuendesha shughuli kama hizo za uuzaji na ununuaji wa bidhaa za sokoni.
Na hapo ndipo pia taifa hupata pato lake kwa kupitia serikali za mitaa kuwatoza ushuru wale
washiriki wa biashara zinazofanywa sokoni.
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Maswali:
Washirikishe wanafunzi kujibu maswali haya kutoka kwa taarifa.

1. Yape makala haya kichwa mwafaka.
Jibu tarajiwa: Soko, Sokoni, Bidhaa za Sokoni
2. Kwa nini soko ni sehemu nyeti sana katika maisha ya binadamu?
Jibu tarajiwa: - Hukimu Maisha ya binadamu kwa kumpa chakula
- Wakulima huchukua mazao yao sokoni

3. Bidhaa nyingi za sokoni zinatokana na nini?
Jibu tarajiwa: Bidhaa nyingi za sokoni hutokana na kilimo
4 Taja bidhaa zinazotokana na ukilima/ kilimo.
Jibu tarajiwa: Mbao, Nguo, vyakula, n.k
5 Ni nini tegemeo kubwa la wakulima?
Jibu tarajiwa: Ni soko
Sarufi

Funzo e: Kutambua nomino za ngeli ya i-zi na kuzitumia kutunga sentensi kwa
kuzingatia vipatanishi vya ngeli ya i-zi

Shughuli 5.6: Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na kuandika
Waongoze wanafunzi katika vikundi,

1. kutambua nomino za ngeli ya i-zi kwa umoja na wingi na kisha kila mwanafunzi
aziandike katika daftari lake.
Mifano ya nomino ni kama:

Umoja Wingi
Nguo Nguo
Bidhaa Bidhaa
Nyumba Nyumba

2. kutunga sentensi sahihi kwa kutumia nomino za ngeli ya i-zi kwa umoja na wingi.
Mifano ya sentensi ni kama:
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Umoja

Nguo hii inapendeza.
Bidhaa hii ni rahisi

Nyumba hii itatumiwa kesho

Wingi
Nguo hizi zinapendeza.
Bidhaa hizi ni rahisi.
Nyumba hizi zitatumiwa kesho.

Funzo f: Kutunga sentensi kwa kutumia nyakati mahsusi

Shughuli 6.6: Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma na Kuandika

Katika vikundi, mwalimu awaongoze;

Kumbushana msamiati wa biashara ulioko katika ngeli ya i-zi na kuutumia kutunga sentensi

sahihi. Sentensi zitungwe kwa umoja na wingi kwa kutumia njeo zifuatazo: na, ta, li, me.

Umoja

Njeo ya -na-

Nguo hii inapendeza sana.

Bidhaa hii inauzwa pesa nyingi.
Njeo ya -ta-

Hasara ambayo amepata ni kubwa.
Sahani hii itauzwa pesa nyingi.
Kalamu hii itatumiwa na wanafunzi.

Njeo ya -li-

Pesa zangu za kununua kamusi ziliibwa.

Pamba yako iliuzwa pesa nyingi.
Njeo ya -me-
Nguo hii imependwa na wengi.

Simu yangu imeharibika sana.

Wingi

Nguo hizi zinapendeza sana.

Bidhaa hizi zinauzwa pesa nyingi.

Hasara ambazo wamepata ni kubwa.
Sahani hizi zitauzwa pesa nyingi.

Kalamu hizi zitatumiwa na wanafunzi.

Pesa zetu za kununua kamusi zillibwa.

Pamba zenu ziliuzwa pesa nyingi.

Nguo hizi zimependwa na wengi.

Simu zetu zimeharibika sana.
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Funzo g: Kuandika insha juu ya bajeti ya shilingi 10,000 utakazotumia
Shughuli 7.6: Kuandika
Katika vikundi, waongoze wanafunzi;

Kujadiliana kuhusu jinsi watakavyotumia shilingi elfu kumi. Baada ya majadiliano, watunge
insha juu bajeti ya shilingi elfu kumi au kiasi chochote cha pesa. Insha ya kila kikundi iwekwe
kwenye chati na kutundikwa ukutani ili wanavikundi vingine waione.

Waongoze kupitia vijenzi vya insha nzuri wakizingatia:

- Kichwa

- Mwili

- Tamati

- Ildadiyamaneno

Pia wazingatie sarufi, tahajia ya maneno, uakifishaji, mbinu nyingine za Sanaa.

Taz: Sarafu ni vipande vya fedha, karatasi au shaba vinavyothaminiwa na kutumiwa kama
pesa za nchi husika.

Sarafu Taifa/nchi

Shilingi Uganda/ Kenya/
Tanzania

Dola Marekani

Pauni Uingereza

Faranga Ufaransa/ Ubelgiji/
Rwanda, n. k

Dinari Nchi za Mashariki ya kati
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Shughuli ya Jumla

Wazazi wako wamekupa shilingi 50,000 kwenda kununua vitu kutoka sokoni. Vitu
utakavyonunua ni vya kutumia wakati wa sherehe ya kuzaliwa kwa dada yako ambako
kutakuwako wiki ijayo.

a. Taja majinaya vitu ambavyo utanunua ili kuvitumia katika sherehe hiyo.

b. Kwa kila kitu ulichonunua, tumia jina la kitu hicho kutunga sentensi kwa umoja na
wingi.

c. Simulia hadithi kuhusu jinsi ulivyotoka nyumbani kwenda sokoni, vitu ulivyonunua na
namna ulivyorudi nyumbani.

d. Chagua Rafiki yako humo darasani na muigize mazungumzo; wewe ni mnunuzi na
yeye ni muuzaji.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, umejifunza kuhusu

kutambua misamiati ya sarafu mbalimbali.
kutambua misamiati ya bidhaa za dukani na sokoni.
kabaini misamiati ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa.
kuigiza mazungumzo ya ununuzi na uuzaji wa bidhaa.
kusoma makala yanayohusu shughuli za kibiashara.

SN
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kutambua matumizi ya upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya I-ZI.

kutambua vivumishi vya a-unganifu na matumizi yake katika sentensi.
kueleza matumizi ya vielezi husika katika sentensi.

i. kuandika insha ya mwongozo ya bajeti kuhusu vile utatumia shilingi 10,000/=.

> @ o

Utathimini wa shughuli jumlishi
Zingatia:

Fuata mfano wa utathimini wa shughuli jumlishi za hapo awali ili kutathimini wanafunzi
katika shughuli jumlishi hii.
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MUHULAWA TATU

MADA KUU: 1.7 NYUMBA

Misamiati
Msingi
Sebule
Maakuli
Makochi
Uwastani
Faragha
Dohani
Runinga
Vimelea

ma hii itakuwezesha: \

a
b
C
d
e.
f.
g
h

j-

. kutambua na kutaja sehemu za nyumba.
. kuimba wimbo na kueleza ujumbe wake.

kuelewa vitu vinavyopatika katika seshemu mbalimbali za nyumba.

. kujadili umuhimu wa vitu katika nyumba.

kusoma na kujibu maswali kutokana na makala.
kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U-Zi katika sentensi.
kubainisha matumizi ya vivumishi viashiria/vionyeshi katika sentensi.

. kuweza kuamrisha na kutekeleza amri na ukanushi wake.

kutambua kiambishi cha wakati uliopona matumizi yake katika

sentensi.

\kutambua hatua mwafaka za uandishi wa insha. /
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Utangulizi

Katika mada hii, wanafunzi watajifunza kuhusu sehemu za nyumba. Pia watajifunza kuhusu
umuhimu wa kila seshemu ya nyumba. Waongoze wanafunzi kutaja aina za nyumba, sehemu
za nyumba na vitu vinavyopatikana katika nyumba.

Kwa hivyo mada hii itampa mwanafunzi uwezo wa kutambua aina za nyumba, sehemu za
nyumba mbali mbali pamoja na vitu vinavyopatikana katika nyumba.

Mandalizi pendekezwa ya Mwalimu

Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;

e Vitu halisi
e Michoro
e Picha

e Chati

e Projekta

e Kandazavideo

Funzo a: Kutambua sehemu za nyumba
Shughuli 1.7: Kusikiliza, kuzungumza na kuandika

1. Katika funzo hili, waongoze wanafunzi kujadiliana juu ya sehemu za nyumba. Kwa
mfano, sebule, sakafu, chumba cha kulala, jikoni, bafu, choo,

2. Waongoze kuwasilisha matokeo ya majadiliano yao mbele ya darasa.

3. Waongoze kuandika majina ya vitu vinavyopatikana katika nyumba.

4. Waongoze kuchora na uhakikishe kwamba wanachora michoro mizuri ya nyumba
zenye sehemu mbalimbali.

Funzo b: Kuimba wimbo kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba
Shughuli 2.7: Kusikiliza na kuzungumza

1. Waongoze wanafunzi katika vikundi vyao kubuni na kuimba wimbo kuhusu vitu
vinavyopatikana katika nyumba.
2. Waongoze wanafunzi kueleza ujumbe uliomo katika wimbo wao.
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Funzo c: Kutaja vitu vinavyopatikana katika seshemu mbalimbali za nyumba
Shughuli 3.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika,

1. Washirikishe wanafunzi kujadiliana na kuandika vitu vinavyopatikana katika sehemu
mbalimbali za nyumba kwa mfano; shuuka, magododoro, viti, koki, meza vitanda,
pazia nk

2. Kila kikundi kitaje vitu hivyo ili vikundi vingine vilinganishe na vile vya kikundi
kilichowasilisha.

Funzo d: Kujadili umuhimu wa vitu vinavyopatikana katika nyumba
Shughuli 4.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika

1. Waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu vitu vinavyopatikana katika nyumba.
2. Kila kikundi kieleze kuhusu umuhimu wa vitu vinavyopatikana katika Nyumba huku
Mwalimu akiwakosoa.

Funzo e: Kusoma Makala
Shughuli 5.7: Kusoma

1. Waongoze wanafunzi katika kusoma makala ifuatayo kwa makini wakiwa kimya na
kutambua ujumbe uliomo.
2. Washirikishe kujadiliana kuhusu ujumbe uliomo katika Makala.
3. Waongoze tena kusoma makala ifuatayo kwa sauti na kisha wajibu maswali
yanayofuata.
Nyumba ni jengo ambalo huwa likitumiwa kama makaazi ya binadamu. Nyumbani ni muhimu
sana kwa sababu humhifadhi mtu wakati wowote anapohitaji uhifadhi hasa wakati wa usiku
ambapo nje huwa na hatari yake.

Hapo kale, mababu zetu waliishi katika nyumba zao zilizokuwa zikiitwa mapango ambayo
yalikuwa na vijisehemu vingi sana. Hata hivyo, siku hizi mambo yamebadilika kwa sababu
maisha ya kale ya kuishi mapangoni yamepitwa na wakati. Katika enzi za leo, nyumba za kisasa
zimeenea katika sehemu mbalimbali humu nchini.

Nyumba hizi zinaweza kugawanywa katika makundi tofauti tofauti. Kuna zile za ghorofa na
zisizo za ghorofa. Hali kadhalika, kuna nyumba zilizojengwa kwa kutumia udongo ambazo
hufahamika kama nyumba za muda na zile zilizojengwa kwa kutumia saruji ambazo ni za
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kudumu. Watu wasio na uwezo wa kumiliki nyumba za ghorofa wala za saruji huamua kujenga
nyumba za udongo.

Nyumba ya uwastani huwa na sehemu mbalimbali ndani yake. Kwanza kabisa tuna sebule.
Hiki ni chumba cha kuwakaribisha wageni. Vile vile, ni mahali ambapo mikutano na
mazungunzo yasiyo ya faragha hufanyikia ndani ya nyumba. Katika sebule vitu ambavyo
hupatikana mle ni pamoja na viti vya kulalia, meza, mkeka, saa ya ukutani, redio, runinga,
kabati, feni na kadhalika.

Sebule

Jikoninayo ni sehemu nyingine muhimu ndaniya nyumba ambapo chakula hupikiwa. Sehemu
hii imejengwa kiufundi sana kwa sababu huwa na dohani, ambayo ni tundu linalopitisha
moshi. Hata hivyo, sio kila nyumba huwa na jikoni ndani yake. Kuna wale watu ambao jikoni
zao huwa nje ya nyumba kuu kwa sababu wao hupika kwa kutumia kuni. Vitu kama vile visu,
vijiko, uma, sufuria, sahani, bakuli, sinia na kadhalika hupatikana jikoni.

Jikoni la kisasa Jikoni la kitamaduni
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Choo ni sehemu nyingine muhimu katika nyumba. Kuna choo cha maji ambacho huwa kiko
ndani ya nyumba na kile kisicho cha maji ambacho huwa kiko nje. Zaidi ya haya, choo
kisichotumia maji, ambacho ni cha kitamadun, kinafaa kiwe ni cha urefu wa mita thelathini

kutoka kwa nyumba kuu ili kuepukaa na maradhi yanayoweza kujitokeza kutokana na vimelea
vinavyosambazwa na nzi wachafu.

Choo cha maji Choo kisicho cha maji

Chumba cha kulala pia hupatikana ndani ya nyumba. Hapa ni mahali ambapo watu
hupumzikia baada ya shughuli zao za mchaka kutwa. Katika chumba cha kulala, vitu
vinavyopatikana mle ndani ni pamoja na kitanda, shuka, godoro, mto, blanketi na kadhalika.

Chumba cha kulala

Maswali

(a) Jikoni la kisasa na la kitamaduni, ni lipi unalopenda? Toa sababu.
(b) Tazama kwa makini mchoro wa sehemu ya sebule na utaje vitu unavyoona.
(c) Tumia kamusi kueleza maana ya maneno yaliyokolezwa.
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Sarufi
Funzo f: Kutunga sentensi sahihi kwa kuzingatia vipatanishi vya kisarufi vya ngeli ya U-Zi
Shughuli 6.7: Kusoma na kuandika

1. Washirikishe wanafunzi kujadiliana kuhusu nomino za ngeli ya u-zi na kuzitaja kwa
umoja na wingi.

2. Wanafunzi washirikiane katika kutunga sentensi sahihi huku wakizingatia nomino za
ngeli ya u-zi.

3. Wanafunzi watunge sentensi ishirini zenye vivumishi viashiria; kumi zikiwa kwa umoja
na kumi zikiwa kwa wingi.
. Waongoze wanafunzi kusoma sentensi zifuatazo kwa sauti na kwa usahihi.

Huu ni ukuta Hizi ni kuta
Uso huu ni mzuri Nyuso hizi ni nzuri
Ufunguo ule si mkubwa Funguo zile si kubwa

% O30 %0

Uzi huu ni wangu Nyuzi hizi ni zangu
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Ufagio ule unapendeza Fagio zile zinapendeza

Taz: Ngeli hii hujumuisha nomino zinazowakilishwa na U- katika umoja na ZI- katika wingi,
kwa mfano,

Umoja Wingi

Ukuta umebomoka Kuta zimebomoka

Uzi umekatika Kuta zimekatika

Uso unaonekana vizuri Nyuso zinaonekana vizuri

Funzo g: Kutoa na kutekeleza amri
Shughuli 7.7: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika

1. waigizeni wanafunzi vitendo vya kutoa na kuitikia amri kwa umoja na wingi.
2. Wanafunzi wabadilishane nafasi ili aliyetoa amri kwanza, sasa aitikie amri.
Funzo h: Kutambua na kutekeleza hatua mwafaka za kuandika insha

Shughuli 8.7: Kusoma na kuandika

1. Washirikishe wanafunzi kujadiliana kuhusu hatua mwafaka za kuandika insha nzuri.
2. Wanafunzi katika makundi yao wafafanue hatua walizojadili.
Funzo i: Kuandika insha

Shughuli 9.7: Kuandika

1. Waongoze kujadiliana juu ya sehemu za nyumba.

2. Waongoze wanafunzi katika makundi kuandika insha juu ya sehemu za nyumba na
Insha iwe kati ya maneno 150-200

Zingatia;
Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa
wanachoagizwa kufanya. waongoze kuelewa maswali yaliyomo na kila mwanafunzi
ayajibu kibinafsi. Majibu watakayotoa, yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa
yamefikiwa na kutimizwa.
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Shughuli Jumlishi
Umemaliza masomo yako na umehitimu na shahada ya kwanza, na sasa umepata kazi. Kwa
sababu hiyo, umepata pesa kutoka kwa kazi ambayo unafanya na sasa unataka kujenga

nyumba.

(i)
i)

(v)

(
(iii)
(

iv)

Tambulisha aina za nyumba ambazo umewahi kuona.

Eleza sehemu za nyumba ambazo ungependa nyumba yako iwe nazo.

Taja vitu ambavyo vinafaa kuwa katika nyumba.

Ungekuwa na wafanyakazi wakikujengea nyumba, igiza jinsi utakavyokuwa
unaamrisha wafanyakazi wako ambao watakujengea nyumba.

Eleza sababu angalau tano kwa nini nyumba ya kisasa ni bora kuliko ya kitamaduni.

Muhtasari wa Mada
Katika mada hii, wanafunzi wamejifunza kuhusu:

a
b
C
d
e.
f.
g
h

I
J-

k.

Sehemu za nyumba na umuhimu wake.

Kuimba wimbo na kueleza ujumbe uliomo.

. Vitu vinavyopatika katika seshemu mbalimbali za nyumba.
. Kujadili umuhimu wa vitu katika nyumba.

Kusoma na kujibu maswali kutokana na makala.

Upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U-Zi katika sentensi.

Kubainisha matumizi ya vivumishi viashiria/vionyeshi katika sentensi.
Kuamrisha na kutekeleza amri na ukanushi wake.

Viambishi vya wakati katika sentensi.

Hatua mwafaka za uandishi wa insha.

Kuandika insha ya mwongozo.
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Jedwali la kutathiminia wanafunzi

Matarajio Mbinu ya kwanza: Mbinu ya Pili: Mbinu ya tatu: Mbinu ya nne:
Uwiano, Muumano, Uhakika Bora zaidi
Alama 3 Alama 3 Alama 3 Alamal

Tambua aina -Mwanafunzi -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi

zanyumba
ambazo
umewabhi
kuona.

atakayetoa aina za
nyumba angalau 6
apewe alama 3/3

-Mwanafunzi
atakayeeleza juu ya
aina za nyumba
katiya4 na6,
atuzwe alama 2/3

-Mwanafunzi
atakayeeleza juu ya
aina za nyumba
kati ya mbili na
tatu, alama 1/3

-Kutoka moja

ambaye ataeleza
juuyaainaza
nyumba kwa
ufasaha na
akauendeleza
ufasaha huo
atuzwe alama 3/3

- Mwanafunzi
atakayeuendeleza
ufasaha huo kwa
kiasi cha wastani,
atuzwe alama 2/3

-Mwanafunzi
atakayeuendeleza
ufasaha kwa kiasi

atakayetaja na
kueleza aina za
nyumba angalau 6
kwa usahihi, Alama
3/3

-Mwanafunzi
ambaye atataja kati
ya aina za nyumba
4-6 na kuzieleza
kwa usahihi, Alama
2/3

-Mwanafunzi
atakayeelezea kati
ya aina za nyumba
kati ya 2-3 kwa

atakayetaja na
kuelezajuuya
aina za nyumba
kwa ufasaha na
kwa usahihi,
atuzwe alama
1 ya kuwa bora
zaidi.

kurudi chini cha chiniya usahihi, atuzwe
asaidiwe kurudia wastani, atuzwe alama1/3
shughuli. alama1/3 na yule aliye chini
ya hapo asaidiwe
-Mwanafunzi kurudia kazi.
atakayeuendeleza
ufasaha kwa kiasi
cha chini sana
aongozwe kurudia
kazi
Eleza sehemu | -Mwanafunzi -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi
zanyumba atakayeelezea ambaye ataelezea | ambaye ataelezea ambaye
ambazo sehemu zote sehemu zote za sehemu zote za ataelezea kwa
ungependa msingi za nyumba | nyuma kwa nyumba kwa ufasaha
nyumbayako | navituangalau 6 ufasaha na pia usahihi na vitu akizingatia
iwe nazo kisha | ambavyo vinafaa akaorodheshavitu | ambavyo vinafaa uwiano,
utaje vitu kuwa katika muhimu kuwa katka nyumba | muumano wa
ambavyo nyumba. vinavyopatikana Alama 3/3 mambo,
vinafaa kuwa | Alama 3/3 katika nyumba Alama 1l

Alama 3/3




KISWAHILI TEACHER'S GUIDE

katika
nyumba.

-Mwanafunzi
atakayeelezea
sehemu za nyumba
katiya 3-4 na
baadhi ya vitu
mbalimbali
vipatikanavyo
katika nyuma
Alama 2/3

-Mwanafunzi
ambaye ataelezea
sehemu za nyumba

-mwanafunzi
atakayeelezea
sehemu za
nyumba kwa
ufasha navitu
vinavyofaa kuwa
katika nyumba
kwa kiasi ambacho
kiko wastani,
Alama 2/3

-Atakayeelezea

-Yule ambaye
maelezo yake ni
sahihi na yako
wastani, Alama 2/3

-Yule ambaye
maelezo yake sahihi
yako chiniya
wastani, Alama 2/3

-Yule ambaye
hajatoa sehemu za
nyumba na vitu

na vitu vile sehemu za sahihi

ambavyo vinafaa nyumba pamoja na | Arudie kazi.

kuwa katika vitu vipatikanavyo

nyumba lakini kwa | katika nyumba na

kiasi kikubwa mealezo yake yako

haviwiani na mada, | chini ya wastani,

Alama1/3 Alama1/3

na

-Mwanafunzi Atakayekuwa chini

atakayelezea sana, asaidiwe

sehemu za nyumba | kurudia kazi.

na vitu ambavyo

haviwiani na mada,

aongozwe kurudia

shughuli.
Ungekuwana | -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi Mwanafunzi
wafanyakazi ambaye ataigiza atakayeigiza kwa ambaye ataigiza ambaye
wakikujengea | vizurinamna ufasaha kwa usahihi kila ameigiza kwa
nyumba,igiza | atakayeamrisha Alama 3/3 kitu usahihi na
jinsi wafanyi kazi wake Atuzwe 3/3 ufasaha
utakavyokuwa | Alama 3/3 -Mwanafunzi Alamal
unaamrisha ambaye ufasha Mwanfunzi ambaye
wafanyakazi -Mwanafunzi wake katika ameigiza na usahihi
wako ambao atakayeigiza kwa kuigiza mada yake | wake uko wastani
watakujengea | kiwango cha ni wa wastani Alama 2/3
nyumba. wastani, Alama 2/3

Alama 2/3 Mwanafunzi

Mwanafunzi ambaye ataigiza na

ambaye ufasaha
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-Mwanafunzi
atakayeigiza naya
kuamrisha wafanyi
kazi wake kwa
kiwango kilichoko
chini ya wastani,
Alama1/3

Mwanafunzi
atakayekuwa chini
ya hapo aongozwe

wa kuigiza uko
chini ya wastani,
alama1/3

Mwanafunzi
ambaye ufasaha
wake uko chini
sana asaidiwe
kurudia kazi hiyo.

usahihi wake uko
chini ya wastani
Alama1/3
Mwanafunzi
ambaye maigizo
yake sio sahihi
asaidiwe kurudia
kazi

kurudia kazi.
Eleza sababu -Mwanafunzi -Mwanafunzi -Mwanafunzi Mwanafunzi
angalau tano atakayetoa sababu | ambaye ataeleza atakayetaja na atakayetaja na
kwa nini angalau 6 juuya sababu kwa | kueleza sababu kueleza juu ya
nyumbaya apewe alama 3/3 ufasaha na angalau 6 kwa sababu kwa
kisasa ni bora akauendeleza usahihi, Alama 3/3 | ufasaha na kwa
kuliko ya -Mwanafunzi ufasaha huo usahihi, atuzwe
kitamaduni. atakayeeleza juuya | atuzwe alama 3/3 | -Mwanafunzi alama1lya

sababu katiya4 na ambaye atataja kuwa bora

6, atuzwe alama - Mwanafunzi sababu kati ya 4-6 zaidi.

2/3

-Mwanafunzi
atakayeelezajuuya
sababu kati ya
mbili na tatu,
alama1/3

-Kutoka moja
kurudi chini
asaidiwe kurudia
shughuli.

atakayeuendeleza
ufasaha huo kwa

kiasi cha wastani,
atuzwe alama 2/3

-Mwanafunzi
atakayeuendeleza
ufasaha kwa kiasi
cha chiniya
wastani, atuzwe
alama1/3

-Mwanafunzi
atakayeuendeleza
ufasaha kwa kiasi
cha chinisana
aongozwe kurudia
kazi

kwa nini nyumba ya
kisasa ni bora
kuliko ya
kitamaduni na
kuzieleza kwa
usahihi, Alama 2/3

-Mwanafunzi
atakayeelezea
sababu kati ya 2-3
kwa usahihi, atuzwe
alama1/3

na yule aliye chini
ya hapo asaidiwe
kurudia kazi.




KISWAHILI TEACHER'S GUIDE

MADA KUU 1.8 SHULENI

Misamiati
Msingi
Nyanja
Kushinikizwa
Maamuzi
Ubabe dume
Kuzini
Dhalilisha
Nyanja
Shahaha
Stashahada

Mada hii itakuwezesha;

S@ e a0 oW

kutambua watu wa shuleni.

kueleza kazi za watu wa shuleni.

kuheshimu watu wanaofanya kazi shuleni.

kuthamini sehemu watu shuleni wanakofanyia kazi.

kubaini vitu vya shuleni.

kueleza matumizi ya vitu vya shuleni.

kutambua vizuizi dhidi ya maamuzi ya busara.

kutambua umuhimu wa habari sahihi kuhusu maamuzi bora.
kutambua athari ya maamuzi mabaya maishani.

kusoma na kujibu maswali kutokana na makala.

kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U-YAkatika sentensi.
atambue kauli za mnyambuliko wa vitenzi pamoja na matumizi yake
katika sentensi.

. atambue kiambishi cha wakati uliopita pamoja na matumizi yake

katika sentensi.

n. abaini kiambishi kanushi cha wakati uliopita na akanushe sentensi.

atambue hatua mwafaka za uandishi wa insha ya mwongozo.
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Utangulizi

Katika mada hii, mwanafunzi atajifunza kuhusu umuhimu wa elimu kwa binadamu kama haki
ya msingi. Atajifunza pia kutambua na kutumia misamiati unaohusiana na shuleni pamoja na
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Mandalizi pendekezwa ya Mwalimu

Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;

e Vitu halisi
e Michoro
e Picha

e Chati

e Projekta

e Kandazavideo

Funzo a. Kutambua Watu shuleni
Shughuli 1.8 Kusikiliza na kuzungumza
Washirikishe kujadiliana na kutaja watu mbalimbali wanaopatikana katika shule zao.

Funzo b. Kueleza kazi za watu wa shuleni
Shughuli 2.8 Kusoma na kuandika

2. Wanafunzi washirikiane na wenzao kujadiliana kuhusu kazi mbalimbali za watu
wa shuleni huku wakiongozwa na Mwalimu.
3. Waambatanisha watu wa shuleni wafuatao na wajibu wake.

Mtumishi Wajibu wake

Mwalimu wa nidhamu Naibu wa Anamsaidia Mwalimu Mkuu kuendesha majukumu
yake

Mhasibu Anasimamia shughuli za masomo shuleni.

Mwalimu Mkuu. Anasimamia shughuli zote shuleni.

Mwalimu Mkuu. Huhakikisha kuwa nidhamu imedumishwa shuleni
miongoni mwa wanafunzi.

Msimamizi wa Masomo Husimamia hesabu za matumizi ya pesa.

Askari Husimamia usalama wa shuleni.

Mhazili Huwapikia wanafunzi na walimu chakula.

Mshauri na mwongozi. Huwashauri na kuwaongoza wanafunzi

Muuguzi Huwatibu wanafunzi.

Mpishi Kuhifadhi nyaraka za shule.
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Funzo c. Kutambua sehemu watu wanakofanyia kazi shuleni
Shughuli 3.8 Kusikiliza na kuzungumza

1. Wanafunzi wataje na kujadili sshemu mbalimbali ambako watu wa shuleni hufanyia
kazi zao.

2. Kwa kutumia mifano, waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu tabia zinakubalika
katika sehemu ambazo watu hufanyia kazi.

3. Washirikishe wanafunzi kujadiliana kuhusu wanachojua juu ya sehemu mbalimbali

zifuatazo.
Ofisi Jikoni Uani
Maabara Zahanati Msalani
Lango kuu Maktaba Ghala

Funzo e. Kubainisha umuhimu wa vitu vya shuleni
Shughuli 4.8 Kusoma na kuandika

1. Wanafunzi wajadiliane na wenzao kuhusu umuhimu mbalimbali wa vitu vya shuleni.
2. Washirikishe wanafunzi kusoma na kisha waandike kuhusu umuhimu wa vitu vya
vinavyopatikana shuleni.
Vitu ambavyo hupatikana shuleni huwa na umuhimu mkubwa sana kwa walimu, wanafunzi
pamoja na wafanyikazi wote waliomo. Kwa mfano;

Darasa - huwa likitumiwa kuwafunzia wanafunzi.

Ofisi ya Mwalimu mkuu - huwa ikiwakaribisha na kuwashughulikia wageni.

Kengele - Huwa inawafahamisha wanafunzi na walimu kuhusu mwisho wa vipindi inapopigwa.
Chaki - kifaa kinachotumiwa kuandikia ubaoni.

Ubao - mwalimu hukitumia kwa kuandika juu yake ili wanafunzi watazame.

Chati - hutumiwa kuonyesha maandishi au michoro kwa maelezo ya ziada.

Kalamu - ni kifaa cha wanafunzi na walimu cha kuandikia vitabuni.

Kitabu - hutumiwa katika kubeba matini inayoandikwa kwa kalamu.
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3. Waongoze wanafunzi kutaja na kujadiliana kuhusu vitu vinavyotumika sana shuleni
kwao.
Funzo f. Kusoma makala

Shughuli 5.8 Kusoma na kuandika

1. Wanafunzi washirikiana kuandika na kusoma makala fupi kuhusu watu wa shuleni
2. Waongoze wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu makala ifuatayo na kisha wajibu
maswali.

Kufanya maamuzi ya busara

Maamuzi ya busara huwa yana faida kubwa sana katika maisha ya mhusika. Wanafunzi
wanafaa kuwa na mwelekeo mwema katika maisha yao ambayo itaongozwa na aina ya
maamuzi wanayoyafanya.

Hata hivyo, imekuwa ni vigumu kwa wanafunzi na watu wengine kufanya maamuzi ya busara
kutokana na vizuizi vifuatavyo:

e Tabia za kujiunga na makundi mabaya ya wanafunzi.

e Tamaaya pesa ambapo mwanafunzi anajikuta mtegoni.
e Maisha ya kuzini.

e Ushauri mbaya kutoka kwa marafiki wa karibu.

e Ubabe dume katika jamii unaomdhalilisha mtoto wa kike.
e Wazazi wasiojali maisha ya wanao.

Umuhimu wa maamuzi ya busara

Habari sahihi kuhusu maamuzi ya busara ni muhimu kwa sababu;
e Inamfanya mwanafunzi ajiheshimu na kutofanya maamuzi mabaya maishani.
e Mwanafunzi anaweza kutulia darasani na kufanya vyema katika mitihani yake.

e Inamwepusha mwanafunzi dhidi ya maovu yanayoweza kumletea madhara.

Athari za maamuzi mabaya shuleni na nyumbani

Athari za maamuzi mabaya shuleni na nyumbani ni pamoja na;
e Vifo vya mapema kwa waathiriwa.

e Kuanguka mitihani shuleni.

e Kuambukizwa maradhiya zinaa.

e Kufukuzwa shuleni kwa mwanafunzi.

e Kunajisiwa.
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SHUGHULI ZA SHULENI
1. Washirikishe wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa ifuatayo;

Shule huwa na shughuli mbalimbali. Kando na masomo ambapo wanafunzi hutarajiwa
kufundishwa na walimu wao, kuna mambo mengine ambayo hufanyika pia. Shughuli hizi ni
kama zifuatazo:

Michezo - Katika nyanja hii wanafunzi huhusika katika mashindano mbalimbali ikiwemo
kandanda, riadha, kuogelea, mpira wa vikapu, mpira wa mikono na mengineyo.

Vilabu na vyama - Kuna pia vilabu mbalimbali ambavyo huwashirikisha wanafunzi tofauti
tofauti. Hata hivyo, mwanafunzi hujiunga katika vilabu na vyama hivi kwa hiari yake
mwenyewe bila kushinikizwa. Vilabu na vyama hivi ni pamoja na vile vya; Maskauti, Msalaba
mwekundu, Drama na Uigizaji, Midahalo, Utunzaji misitu, uandishi wa habari na vingine vingi.

3. Wanafunzi washirikiane na wenzao katika makundi kujibu maswali yafuatayo;

(a) Taja shughuli za shuleni zilizozungumziwa katika taarifa hii.

(b) Unadhani vyama vya Maskauti na Msalaba Mwekundu vina umuhimu gani shuleni?

(c) Ni shughuli zipi ambazo hazijazungumziwa katika taarifa hii lakini ungependa ziwemo
katika shule yako?

Tanbihi; Msamiati wa ziada shuleni
1. Wanafunzi washirikiane na wenzao katika makundi na wajadiliane kuhusu msamiati

zaidi wa shuleni ufuatao;

Mada, kidato/darasa, mtihani, maabara, maktaba, kalamu, daftari, bweni, ubao, ratiba, chaki,
kamusi, karatasi, ukumbi wa shule, shamba la shule, shule ya bweni, shule ya kutwa, kanisa la
shule, msikiti wa shule, ua la shule, jiko la shule, chumba cha walimu, cheti cha stashahada,

shahada, muhula, likizo, michezo, stakabadhi, n.k.

Wanafunzi wajajadiliane na wenzao katika kujibu maswali yafuatayo;
a. Toa manufaa mawili ya:

i. Maabara
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ii.  Maktaba
iii. Bweni
iv. Ukumbi wa shule

b. Tunga sentensi tano ukitumia haya maneno:

a) Kidato

b) Mtihani

c¢) Ubao

d) Mwanafunzi

e) Mchezo
Sarufi:

Funzo g. Kutunga sentensi kwa kutumia nomino za Ngeli ya ““U-YA”
Shughuli 6.8. Kusoma na kuandika

1. Waongoze wanafunzi kujadiliana na wenzao kuhusu matumizi ya nomino za ngeli ya
U-Ya
2. Wanafunzi watunge sentensi sahihi na mwalimu asahihishe na kutoa marekebisho.
Baadhi ya nomino katika ngeli hii huanza kwa kiambishi “U-" kwa umoja na ‘“Ma-"" kwa wingi

Mifano,

Umoja Wingi
Ugonjwa Magonjwa
Ugomvi Magomvi
Ulaji Malaji
Uovu Maovu
Uamuzi Maamuzi
Upishi Mapishi

3. Waongoze wanafunzi Katika makundi madogo kusoma na kujadiliana kuhusu maana
ya sentensi zifuatazo;
i.  Ugonjwa huu ni hatari
ii.  Uovuwao ni mbaya
iii.  Ugomvi wetu umeisha
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iv.  Upishi wake si mbaya
v.  Ulaji wako ni wa kimaskini.

i.  Magonjwa haya ni hatari
ii.  Maovuyao ni mabaya
iii.  Magomviyetu yameisha
iv.  Mapishiyake si mabaya
v.  Malaji yako ni ya kimaskini.

4. Wanafunzi washirikiane na wenzao katika kusoma sentensi zifuatazo na kisha
waziandike upya katika umoja.

Wacha maovu yako.

Watu maskini wana malaji mabaya.

)
)
(iii)  Maamuzi yetu ni sahihi.
) Tumechoka magomvi yenu ya kila siku.
)

Magonjwa haya yameenea kila mahali.

Funzo h. Kutumia kauli mbalimbali za Mnyambuliko wa vitenzi
Shughuli 7.8 Kusoma na kuandika

1. waongoze wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu kauli mbalimbali za vitenzi zifuatazo;
(Kauli ya kutenda, kutendea na kutendwa)

- Mnyambuliko wa vitenzi ni jinsi vitenzi vinavyobadilika kulingana na kauli/hali mbalimbali.
X Kauli ya Kutenda - Kitendo katika hali yake ya kawaida (bila kunyambuliwa)

X Kauli ya Kutendea - Kufanya kitendo kwa niaba (au kwa ajili) ya mtu mwengine
X Kauli ya Kutendwa - Kuathirika moja kwa moja na kitendo.

2. Waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu mabadiliko ya vitenzi katika jedwali

lifuatalo.
Kauli ya kutenda Kauli ya kutendea Kauli ya kutendwa
Fanya Fanyia Fanywa
lima Limia Limwa
pika Pikia Pikwa
Lia Lilia ?
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Kula Lia Liwa

Penda Pendea Pendwa
Omba Ombea Ombwa
Tembea Tembelea Tembelewa
Abudu Abudia Abudiwa

3. Wanafunzi washirikiane na wenzao katika vikundi kunyambua vitenzi hivi katika kauli

waliyopewa mabanoni:

i.  Anguka (kauli ya kutendea)

ii.  Fundisha (kauli ya kutendwa)

iv.  Okoa (kauli ya kutendea)
v.  Somwa (Kauli ya kutenda)

Kimbia (kauli ya kutendwa)

4. Washirikishe wanafunzi katika kutunga sentensi zao wenyewe angalau tano na

wabadilishe kila sentensi katika kauli walizopewa.

Funzo i. Kutambua na kutumia kiambishi cha wakati uliopita - li-

Shughuli 8.8 Kusoma na kuandika

1. Waongoze wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu wanachotazama katika jedwali.

Kiwakilishi alama ya wakati Kitenzi kielezi/ yambwa
Ni- -li- Soma kitabu

A- - li- Cheza kandanda

U- - li- Leta maji

M- -li- Andika barua

Tu- -li- Fanya mtihani

Wa- -li- Enda shuleni

2. Washirikishe wanafunzi katika kutunga sentensi zao wenyewe huku wakiongozwa na
mifano katika jedwali lililojuu.
3. Waongoze wanafunzi tena kusoma mifano ifuatayo na kisha watunge sentensi katika

njeo nyingine yoyote wanayojua.

1. Mwalimu alifundisha juzi.

2. Baba alinunua gari mwaka jana.

3. Niliandika barua asububhi.
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4. Alisoma Kiswabhili
5.Tulicheza kandanda vizuri

Zingatia: Wakati uliopita huonesha kitendo ambacho kilifanyika katika majira yaliyopita/
muda mrefu uliopita.

i Mtindo wa kukubali
Tazama jedwali lifuatalo;

4. Wanafunzi washirikiana katika kusoma kwa sauti sentensi zifuatazo.
Soma sentensi hizi kwa sauti.

Nilisoma kitabu.
Alicheza kandanda.
Ulileta maiji.
Mliandika barua.

Tulifanya mtihani.

oUW

Walienda shuleni.
ii. Mtindo wa kukanusha

Katika hali ya kukanusha, viwakilishi vinageuzwa hadi mtindo wa kukanusha, alama ya
wakati ambayo ni -li- inageuka -ku-. Kwa mfano,

a) Nilisoma barua. - Sikusoma barua.

4. washirikishe wanafunzi Katika jozi kusoma kwa sauti na kujadiliana kuhusu sentensi
zifuatazo zilizokanushwa.

a) Hakucheza kandanda.

b
c)
d)
(e) Hawakuenda shuleni.

)
) Hukuleta maji.
Hamkuandika barua.

(
(
(
(d) Hatukufanya mtihani.

Zingatia: Vitenzi vya silabi moja katika hali ya kukanusha hupoteza ku-.

Kwa mfano;
1. Sikula chakula jana.
2. Hakuja nyumbani.
3. Hatukunywa maji.
4. Wagonjwa hawakufa.
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5.

2 o

Musa hakuwa rais wetu.

Wanafunzi washirikiane na majirani yao darasani katika kukanusha sentensi hizi
zifuatazo.

Mama alisahau kupika chakula.
Tulizungumza Kiswabhili.
Waliezeka nyumba.

Baguma alitandika kitanda chake.
Kanzira alicheza muziki na Mutesi.
Kato alikuja shuleni jana.

Funzo j. Kuandika Insha

Shughuli 9.8 Kuandika

Waongoze wanafunzi katika makundi kuandika insha inayoanza; "Siku yangu ya kwanza

katika shule ya upili ilikuwa ya kusisimua..."

Zingatia;

Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa
wanachoagizwa kufanya. waongoze kuelewa maswali yaliyomo na kila mwanafunzi
ayajibu kibinafsi. Majibu watakayotoa, yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa
yamefikiwa na kutimizwa.

Shughuli jumlishi

Tangu ujiunge na shule yako hii, umepata marafiki ambao mshazoeana. Mnashirikiana katika
kufanya kazi mbalimbali shuleni, Shuleni pia, kuna watu mbalimbali ambao hushughulikia
kazi mbalimbali shuleni.

a. Kwa maelezo, simulia jina lako, shule yako, inapatikana wapi?
ni kitu gani unapenda kuhusu shule yako? Ni watu
wanaopatikana shuneni kwako? Watu hao wanasaidia katika
kufanya zipi? Ni sehemu zipi za shuleni unazojua na ni shughuli
zipi zinazotendeka huko?

b. Yaandike masimulizi yako uliyoyatoa hapo juu.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wanafunzi wamejifunza kuhusu,

a. Watu wa shuleni.
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Kzi za watu wa shuleni.

Watu wanaofanya kazi shuleni.

Vitu vya shuleni.

Matumizi ya vitu vya shuleni.

kusoma na kujibu maswali kutokana na makala.
Upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U-YAkatika sentensi.

S@ ™0 a0 T

Kauli za mnyambuliko wa vitenzi pamoja na matumizi yake katika sentensi.
Kiambishi cha wakati uliopita pamoja na matumizi yake katika sentensi.

j- Ukanushaji wa kiambishi kanushi cha wakati uliopita na akanushe sentensi.
k. Uandishi wainsha

Zingatia:

Fuata mfano wa utathimini wa shughuli jumlishi ya hapo awali ili kutathimini wanafunzi
katika shughuli jumlishi hii.
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MADA KUU 1.9: MICHEZO

Misamiati Mada hii itakuwezesha:

Msingi

Mkakamavu a. kutambua na kutaja michezo mbalimbali.

Udhaifu b. kuwataja wachezaji mashuhuri wa nchini na kimataifa.

Anufaike c. kucheza michezo.

Kukadirika d. kubainisha vifaa vya michezo.

Nadra e. kutaja manufaaya michezo.

Kisaikolojia f. kuelewa namna ya kuepukana na ajali katika michezo.

Masibu g. kusoma na kujibu maswali kutokana na makala.

Waliowakwasi h. kutambua upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya U-I katika sentensi.

Maarufu kubainisha matumizi ya viunganishi.
j- kutunga sentensi kwa kuzingatia wakati timilifu.
k. kukanusha sentensi za wakati timilifu.

. kutambua hatua za uandishi wa insha.

m. kuandika insha ya mwongozo.




KISWAHILI TEACHER'S GUIDE

Utangulizi

Katika mada hii, mwanafunzi atajifunza kuhusu michezo na manufaa yake kwa nchi
mbalimbali. Pia atajifunza kuhusu aina za michezo na vifaa vinavyotumiwa katika
michezo mbalimbali. vilevile wanafunzi watajifunza namna wataweza kujikinga
kutokana kwa ajali wakiwa wanacheza. Mada hii itawahimiza wanafunzi kushiriki
katika michezo ili kufurahia manufaa yao.

Mandalizi pendekezwa ya Mwalimu

Katika mada hii, unaweza kuandaa au kutumia vifaa vifuatavyo;

Vitu halisi kama mipira, Kamba, gori nk
Michoro

Picha

Chati

Kanda za video

Funzo a: Kutaja michezo mbalimbali inayochezwa

Shughuli 1.9: Kusikiliza na kuzungumza

1.

3.

Waongoze wanafunzi kujadiliana juu ya michezo mbalimbali inayochezwa na kisha
kila kikundi kitaje michezo kiliyojadili mbele ya darasa.

Washirikishe wanafunzi katika kuigiza michezo inayohusisha mbio namna
inavyochezwa.

Waongoze wanafunzi kusoma na kuigiza jinsi michezo mbalimbali inavyochezwa.

1. Mieleka: Ni mchezo ambao watu wawili hushindana nguvu kwa kupigana na kuangushana
au kubiringishana.

3. Mpira wa vikapu: Ni mchezo wa mpira ambao timu mbili hushindana katika kutupa mpira
kwa mikono kuuingiza katika kikapu kinachokuwa juu.

4. Voliboli - Mchezo wa timu ya watu sita unaochezwa kwa mikono kwa kupiga mpira na
kuuvusha juu ya wavu ulioweka katikati ya kiwanja kuelekea timu pinzani.

5. Mpirawa pete/netiboli - Mchezo wa mpira wa mikono unaochezwa na watu saba kila upande
kwenye uwanja ambao goli zake ni milingoti miwili mirefu yenye pete na nyavu.
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6. Hoki - Mchezo wa mpira ambao wachezaji hucheza kwa kutumia magongo maalumu.
7. Gofu - Mchezo unaochezwa kwa kuupiga mpira mdogo kwa kingoe.

8. Naga/gori - Mchezo unaofanana na mpira wa mguu ambao wachezaji huruhusiwa kukamata
mpira na kukimbia nao.

9. Chesi/saratanji/bao - Mchezo unaofanana na bao ambao huchezwa na watu wawili ambapo
kila mmoja anakuwa na vipande 6 vya kucheza vinavyoweza kusogezwa juu ya ubao wenye
umbo mraba kwa uelekeo tofauti.

10. Kareti - Mtindo wa upiganaji wa kijapani ambapo mpiganaji hutumia mikono na miguu.
11. Judo - Mchezo wa mieleka ambao huchezwa na watu wawiliwawili.

12. Kriketi - Mchezo unaochezwa na timu mbili ambapo kila moja inakuwa na mchezaji.

13. Mbio - mwendo wa kasi au upesi.

14. Jugwe - Mchezo wa kuvutana kwa kamba unaochezwana timu mbili zenye wachezaji kumi
na wawili kila moja.

15. Msabaka - Mashindano ya mbio za farasi wanaoongozwa na wapanda farasi.

16. Sarakasi - Michezo inayofanywa kwa ustadi mkubwa ambayo huonyesha matendo ya
kishujaa na ya kushangaza.

17. Mlenge - Mashidano ya kulenga shabaha kwa kutupa vijiti vinane.
18. Langalanga - Mbio za vijigari vidogo dogo.

19. Kuogelea: Mchezo wa kuogelea majini.

Funzo b: Kujadili michezo na wachezaji mashuhuri wa kimataifa
Shughuli 2.9 Kusikiliza, kusoma na kuandika

1. Wanafuninzi watazameni picha zifuatazo na waelezee wanachoona kutokana na picha
hizo.

2. Washirikishe wanafunzi kuambatanisha msamiati wa michezo waliousoma hapo awali
na picha hizi.
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1. Waongoze wanafunzi kujadiliana kuhusu michezo na wachezaji mashuhuri wa
kimataifa na kisha katika makundi:
a. Wanafunzi wataje wachezaji mashuhuri ambao wanajua.
b. Wanafunzi wataje michezo ambayo wachezaji hao hucheza.
Wanafunzi wataje na kuigiza jinsi michezo hiyo inavyochezwa.
2. Washirikishe wanafunzi Jadiliana kujibu maswali yafuatayo;

i.  Mchezo wa kushikana na kuangushana huitwa _____
ii.  Jinajingine la mchezo wa soka ni mchezowa __
iii.  Mchezowangumipiahuitwa _____

iv.  Mchezo wa soka huwa na wachezaji wangapi kila upande?
v.  Mchezo wa kuruka kwa kutumia mti huitwa?

vi.  Mchezo wa watoto wa kugotanisha miguu miwili pamoja na kurukaruka kwa kwenda
mbele nanyumani____
vii.  Mchezo wa kuvuta kamba wa timu za watu kumi na wawili kila upande huitwa _____
viii.  Mashindano ya mbio za farasiauwatuni_____

ix.  Mchezowamagongo uchezwao na watu wawili au wanne ambao huingiza mipira katika
vishimo huitwa

Taz: 1. Soka/kandanda/kambumbu ni mchezo unaochezwa kwa miguu na huchezwa na timu

mbili zinazoshindana.

3. Wanafunzi wasome na kujadiliana kuhusu wachezaji wafuatao

Mchezo wa tenisi

Wachezaji mashuhuri wa michezo mbalimbali

Jina la mchezaji Aina ya mchezo Uraia

1. | Stephen Kiprotich Mbio za masafa marefu | Mwana Uganda
2. | Geoffrey Massa Kandanda Mwana Uganda
3. | Dorcus Inzikuru Mbio za masafa marefu | MwanaUganda
4. | Serena Williams Tenisi Mmarekani

5. | Michael Jordan Mpira wa vikapu Mmarekani

6. | John Mugabi Masumbwi Mwana Uganda
7. | Michael Schumacher Magari ya langalanga Mjerumani

8. | Sarah Sjostrom Uogeleaji Mswidi

9. | Sam Ssali Mbio za magari Mwana Uganda
10. | Peace Proscovia Drajole netiboli Mwana Uganda

4. Waongoze wanafunzi kutazama na kusoma jedwali la wachezaji mashuhuri.
5. Washirikishe wanafunzi kutaja wachezaji mashuhuri unaowajua wewe pamoja na

michezo yao.
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Funzo c: Kubainisha vifaa vinavyotumiwa katika michezo

Shughuli 3.9: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika

Wanafunzi wajadiliana kuhusu vifaa ambavyo hutumiwa katika michezo na kisha:
a. Wanafunzi katika vikundi wachore vifaa walivyovitambua

b. Wanafunzi katika vikundi tena wadhihirishe jinsi kila kifaa hutumiwa.
c. Washirikishe wanafunzi pia kujadiliana kuhusu mwonekano na matumizi ya vifaa

vifuatayo;
Kamba Firimbi Wanyama
Mpira Boti Viatu maalum
Mbao telezi Baiskeli Magongo
Maleba ya kuogelea Pikipiki

Funzo d: Kutengeneza vifaa vya kutumia katika michezo
Shughuli 4.9: Kusikiliza na kuzungumza
Kwa kushirikiana katika jozi;
a. Waongoze wanafunzi katika kutengeneza vifaa vya kutumia katika michezo.

b. Washirikishe wanafunzi wasimame mbele ya darasa na kuelezea namna vifaa hivyo
vinavyotengenezwa.

Funzo e: Kueleza manufaa ya michezo

Shughuli 5.9: Kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika

Waongoze wanafunzi kujadiliana juu ya michezo mbalimbali na kisha;
a. Watambue manufaa ya michezo kwa jamii fulani na nchi kwa ujumla.
b. waeleze manufaa ya michezo waliyojadili katika vikundi vyao.

c. wajadiliane na kusoma kuhusu manufaa ya michezo yafuatayo;

i.  Huchangamsha ubongo ili ufanye kazi vizuri.
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ii.  Huleta afyabora
iii.  Huzuia maradhi kumshambulia mtu kwa urahisi.
iv.  Michezo humfanya mtu kuwa mwenye furaha kila wakati.
v.  Michezo ni ajira kwa watu wengine.
vi.  Inakuza ushirikiano na umoja watu wanapokuja pamoja kutazama michezo.
vii.  Inaletea nchi sifa hasa wachezaji mashuhuri wanapotamba.

Funzo f. Namna ya kuepukana na ajali katika michezo.
Shughuli 6.9 Kusikiliza na kuzungumza
Wakiwa katika vikundi, waongoze wanfunzi,
1. kujadiliana kuhusu wachezaji na michezo wanayocheza
2. watambue jinsi wachezaji wanavyoweza kujikinga dhidi ya ajali mbali mbali katika
michezo.

3. kusoma na kujadiliana mambo muhimu yafuatayo;

i.  Epukana na kufanya mambo kwa harakaharaka bila mpango.
ii.  Kanuniza mkufunzi lazima zifuatwe kwa makini sana.
iii.  Vaa mavazi yanayopaswa kushabihina na aina ya mchezo husika.
iv.  Epukana na ulaji wa vyakula vingi sana wakati wa michezo.
v.  Mazoeziya muda kwa muda yanapaswa kufanya ii viungo vya mwili viwe sawa.
vi.  Ilwapo mtu anahisi dalili zote za maumivu, amwone daktari mara moja.

Funzo g. Ufahamu
Shughuli 7.9 Kusoma na kuandika
Katika makundi, waongoze wanafunzi;
1. kusoma na kujadiliana kuhusu taarifa katika Makala hii.

Michezo ina faida nyingi katika katika maisha ya binadamu. Kuna aina nyingi sana ya michezo
katika jamii kama vile kandanda, mpira wa pete, riadha, masumbwi na kadhalika.

Ukiwa kama mwana michezo ndani ya jamii kwanza unakuwa na afya ya kutosha katika mwili
wako kutokana na mazoezi ambayo huwa unafanya mara kwa mara. Basi utakuwa
mkakamavu na afya tele.

Pili, kama mwana michezo, mtu yeyote anayefanya mazoezi ni vigumu sana kupata maradhi
ya mara kwa mara kutokana na mazoezi anayoyafanya. Vijidudu vingi vya maradhi
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humshambulia mtu ambaye ana udhaifu katika mwili wake. Kwa wale wanaofanya mazoezi,
tatizo hili huwa ni nadra sana kuwapata.

Vile vile, mchezaji kila wakati huwa ni mwenye furaha. Hii ni kwa sababu michezo huwa
ikimfanya mtu kupata utulivu wa kisaikolojia na hivyo basi kusahau masaibu ambayo
yamekuwa yakimwandama. Ni asilimia ndogo sana ya wana michezo ambao hawana raha
ikilinganishwa na wale ambao wana raha.

Michezo ni ajira. Baadhi ya wanamichezo humu duniani wamefanya michezo kuwa kazi zao
kwa sababu ya malipo mazuri wanayoyapata kutokana na michezo hiyo. Kuna baadhi ya wana
michezo waliowakwasi sana kwa kutokana na michezo kiwango cha kuwashtua hata viongozi
maarufu wa kisiasa ulimwenguni.

Kupitia michezo, tunafunzwa kutumia mawazo na akili zetu kwa sababu katika mchezo
wowote ule, lazima mchezaji awe mbunifu ndio aweze kushinda. Bila kuwaza kimaantiki,
mchezaji anaweza kugonga mwamba, na hiyo iwe ndiyo mwisho wa ndoto yake maishani.
Katika hitimisho hivyo basi, michezo ina faida nyingi sana ambayo haiwezi kukadirika. Ni
wajibu wa kila mtu, mdogo kwa mkubwa, awe mpenzi wa michezo ili anufaike zaidi katika
maisha yake.
2. Washirikishe wanafunzi katika kusoma na kujibu maswali yanayofuata.
i.  Je, habari hii inastahili kuwa na mada ya aina gani? Pendekeza.
ii.  Dondoa mifano mitatu ya michezo iliyozungumziwa katika ufahamu huu.
iii.  Mtu ambaye ana udhaifu katika mwili wake hupatwa na shida gani kulingana na
mwandishi?

iv.  Niushauri upi anaotoa mwandishi katika aya ya mwisho?
v. Je, habari hii inakufunza nini?

Sarufi

Funzo h: Kutumia nomino za ngeli ya u-i
Shughuli 8.9 Kusoma na kuandika
Katika makundi, waongoze wanafunzi;

1. Kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya nomino za ngeli ya u-i katika sentensi.
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Ngeli ya U-I
Ngeli hii hurejelewa kama ngeli ya U-l kwa sababu nomino katika ngeli hii huwakilishwa na ‘U’
katika umoja na ‘I’ katika wingi. Nomino katika ngeli hii huanza na ‘M’ katika umoja na ‘MFP

katika wingi. Katika ngeli hii, kuna majina ya mimea, miti na nomino nyingine.

Washirikishe wanafunzi kusoma na kujadiliana kuhusu mifano ya nomino za ngeli hii.

Mgomba Migomba

Mhindi

Mwembe Miembe
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Mpaipai Mipaipai

|
Mnazi Minazi
Mkate Mikate

Mkono Mikono
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g

Mguu Miguu
Mshipi Mishipi

Msikiti Misikiti

Mifano ya sentensi za umoja katika ngeli ya U-I
1. Mkate huu ni mtamu.
2. Mfuko wangu ni mkubwa.
3. Mpapai ule si mrefu.

4. Mguu wake umevunjika.

Mifano ya sentensi za wingi katika ngeli ya U-I
1. Mikate hii ni mitamu.
2. Mifuko yangu si mikubwa.
3. Mipapai ile si mirefu.

4. Miguu yangu imevunjika.

2. Washirikishe wanafunzi katika vikundi vyao kutunga sentensi sahihi katika umoja na
wingi kwa kutumia nomino zifuatazo.
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(@) Mkebe
(b) Mfereji
(c) Mlima
(d) Mpini
(e) Mkufu

Funzo i. Kutumia Viunganishi katika utunzi wa sentensi

Shughuli 9.9. Kusoma na kuandika

Katika makundi, washirikishe wanafunzi;
1. kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya viunganishi katika utunzi wa sentensi.

Zingatia. Viunganishi ni maneno yanaoyotumiwa kuunganisha neno moja na lingine, fungu la
maneno na lingine au sentensi na nyingine.

Mifano ya viunganishi;
1. kama
i) Utapata kazi kama utasoma Kiswahili.
ii) Mpishi atapika chakula kama atapata kuni.
2. kwa hiyo/hivyo
i) Sijapata pesa nyingi kwa hiyo sitanunua gari.
ii). Hatujalipa karo kwa hiyo hatutaenda shuleni.
3. pia
i) Wazazi pia watazungumza Kiswabhili.
ii) Mimi pia nilimwona rais.

4. kwa sababu
i) Sikusoma jana kwa sababu nilikuwa mgonjwa.
ii) Hakupita mitihani kwa sababu hakusoma kwa bidii.
5. lakini
i) Nilienda shuleni lakini sikumwona mwalimu mkuu.
ii) Nguruwe huyu anakula lakini hashibi.
6. ingawa
i). Ingawa inanyesha, nitaenda shuleni.
ii). Nitajibu swali hili ingawa ni gumu.
7. kisha
i) Mbabazi alichukua ng” ombe malishoni kwanza kisha akaenda shuleni.
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ii) Wanafunzi watasafisha darasa kwanza kisha waingie wasome
8.au/ ama

i) Unataka kalamu au kitabu.

ii) Ama nitakula wali au ugali.
9.ili

i) Nimekuja shuleni ili nione mwalimu wa Kiswahili.

ii) Tumesoma Kiswahili ili tupate kazi.
10. ila/isipokuwa

i) Wanafunzi wote waingie darasani ila Okello.

i) Watu wote watalipa isipokuwa wanafunzi.

2. Washirikishe wanafunzi katika kusoma na kuunganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia
viunganishi sahihi.
i.  Wananchi wanapenda amani. Wananchi wanapenda usawa.

ii.  Mwalimu huyu atafundisha. Atapata chaki.

iii.  Nipe kalamu. Nipe karatasi.

iv.  Nilitaka kumsaidia. Sikuwa na uwezo.

v.  Mtu huyu anatumia pesa ovyo. Ni mwizi.

3. Waongoze kujadiliana na kutunga angalau sentensi mbili kwa kila kiunganishi
kutokana na vifuatavyo.
(a) Pia
(b) Ithali
(c) Isipokuwa
(d) Lichaya
(e)

e) kwamba

Funzo j. Kutunga sentensi katika - hali timilifu -me-
Shughuli 10.9 Kusoma na kuandika
Katika makundi, waongoze wanafunzi;
1. Kusoma na kujadiliana kuhusu matumizi ya hali timilifu.
Hali hii inatumiwa kuonesha kuwa kitendo kimetimika kabla ya kutolewa kwa taarifa.

Kwa mfano;
Soma sentensi hizi kwa sauti.

1. Nimechota maji.
2. Mohamed amekula ugali.
3. Rais ameteua mawaziri.
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4. Kafeero ameenda Kampala
5. Nimekamilisha zoezi.

Mtindo wa kukubali Mtindo wa kukanusha
Nimepiga kelele. Sijapiga kelele.
Amepika chakula. Hajapika chakula.
Umesafisha vyombo. Hujasafisha vyombo.
Mmekuja hapa. Hamjaja hapa.
Tumefanya kazi. Hatujafanya kazi.
Wamekunywa pombe. Hawajanywa pombe
Tanbihi:

Katika mtindo wa kukanusha, alama ya wakati-me hugeuka -ja-. Vitenzi vya silabi moja,
hupoteza -ku- ya vitenzi jina katika hali ya kukanusha.

2. Shirikiana katika makundi kujibu maswali yafuatayo
a. Andika sentensi hizi katika hali ya kukanusha

i.  Babaamekuja shuleni
ii.  Mwalimu amefundusha leo.
iii.  Leotumekula chakula.
iv.  Nimepata fedha zangu.
v.  Wanafunzi wamepita mitihani yao.

Funzo k. Kuandika Insha
Shughuli 11. 9 Kuandika

Katika makundi, washirikishe wanafunzi kuandika insha kuhusu mchezo mpendao na kisha
mwasilishe kazi yenu kwa wenzenu darasani.

Zingatia;
Katika shughuli jumlishi ifuatayo, hakikisha kuwa wanafunzi wanaelewa
wanachoagizwa kufanya. waongoze kuelewa maswali yaliyomo na kila mwanafunzi
ayajibu kibinafsi. Majibu watakayotoa, yathibitishe kuwa matarajio yaliyolengwa
yamefikiwa na kutimizwa.
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Shughuli jumlishi

Shuleni kwenu kuna michezo mbalimbali. Wanafunzi mblimbali hupenda kucheza michezo
mbalimbali pia. Kuna televisheni ambako siku za wikiendi, wanafunzi hutazamia michezo
mbalimbali ya kitaifa na ya kimataifa.

a. Elezea kuhusu michezo mbalimbali inayochezwa shuleni, jinsi inavyochezwa, vifaa
vinavyotumiwa katika michezo hiyo.
b. Kwa nini unafikiri ni muhimu kushiriki katika michezo mbalimbali ya wanafunzi.

Muhtasari wa mada
Katika mada hii, wanafunzi wamejifunza kuhusu;

Michezo mbalimbali.
Wachezaji mashuhuri wa nchini na kimataifa.

Vifaa vya michezo mbalimbali vya michezo
Manufaa ya michezo.
Jinsi ya kuepukana na ajali katika michezo.

Kusoma na kujibu maswali kutokana na makala.
Upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U-I katika sentensi.

>S@ ™S00 T o

Matumizi ya viunganishi.

Utunzi wa sentensi kwa kuzingatia wakati timilifu.
j-  Ukanushaji wa sentensi za hali timilifu.

k. Hatuaza uandishi wa insha.

l.  Uandishiwainsha.

Zingatia:

Fuata mfano wa utathimini wa shughuli jumlishi ya hapo awali ili kutathimini wanafunzi
katika shughuli jumlishi hii.
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