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INTRODUCTION

The UNESCO Education Strategy (2014 — 2021) advocates for a
humanistic and holistic vision of education as a fundamental
human right that is essential to personal and socio-economic
development.The Uganda Vision 2040 aims to transform Uganda
into @ 'modern and 'pros- perous country, while the NDP
recognises the existing weak- nesses in education, including the
low efficiency and variable quality at the secondary level. The
Sustainable Development Goal 4 advocates for equitable and
quality education, while the National Development Plan |l
focuses on enhancement of hu- man capital, development,
strengthening mechanisms for qual- ity, effective efficient service
delivery and improvement of qual- ity and relevance of skills
development. The NRM 'Manifesto (2016-2021), emphasises
continuous assessment examination systems, strengthening soft
skills, which promote self-esteem, conscientiousness and a
generally positive attitude to work, promoting e-learning and
computer literacy in order to enhance learning outcomes. All
these are lacking and'where they exist it is at a minimum level.

In alignment with the above, the Education and Sports Sector
Strategic plan (2017/20) advocates for delivery of equitable,
relevant and quality education for all. The current secondary
school curriculum of Uganda, although highly  regarded, is
focused on the needs of a minority academically ori- ented elite
yet the needs of the majority of learners need to be the focus. The
Ministry of Education and Sports (MoES) through the National
Curriculum Development Centre (NCDC) therefore, undertook a
review of the Lower Secondary Curriculum, aimed at providing a
learning environment, oppor- tunities, interactions, tasks and
instructions that foster deep learning by putting the learner at
the centre of the learning experience. This is in line with aims of
secondary education in' Uganda as outlined below:

The aims of secondary education in Uganda are:

e | nstilling and promoting national unity, an understanding of
the social and civic responsibilities;

e Promoting an appreciation and understanding of the
cultural heritage of Uganda including its languages;

e Imparting and promote a sense of self discipline, ethical and
spiritual values, personal and collective responsibility and
initiative;

e Enabling individuals to acquire and develop knowledge and
an understanding of emerging needs of society and the
economy;

e Providing up-date and comprehensive knowledge in
theoret-'ical and practical aspects of innovative production,
modern management methods in the field of commerce
and indus-
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try and their application in the context of socioeconomic
development of Uganda;

e Enabling individuals to develop basic scientific,
technologi- cal, technical, agricultural and commercial
skills required for self-employment;

e Enabling individuals to develop personal skills of problem

e Enable individuals to develop personal skills of problem
solving, information gathering and interpretation, inde-
pendent reading and writing, self improvement through
learning and development of social, physical and leader-
ship skills such as are obtained through games, sports, so-
cieties and clubs;

e laying the foundation for further education;

e Enabling the individual to apply acquired skills in solving
problems of community, and to develop a strong sense of
constructive and beneficial belonging to that community;
Instilling positive attitudes towards productive work .

BACKGROUND TO THE
NEW CURRICULUM

The review was based on the Education Sector Strategic Plan
(ESSP), 2009 - 2018) which set out strategies to improve the
quality and relevance of secondary education. The ESSP's su-
bobjective 2.2 was to ensure that “Post-primary students [are]
prepared to enter the workforce and higher education” This is
alsoin line with the current strategic plan of 2017-2020. To
achieve this objective, one of the Ministry's strategies was to
revise the curriculum and improve instruction and assessment
by eliminating the short comings in the current curriculum.

The review focused on: producing a secondary school graduate
who has the competences that are required in the 21st century;
promoting values and attitudes; effective learning and acquisi-
tion of skills in-order to reduce unemployment among school
graduates.

The review also aimed at reducing the content overload and
contact hours in the classroom so-as to create time for: research
and project work; talent development and creativity; allowing for
emerging fields of knowledge across all subjects and doing away
with obsolete information. There was a need to address the social
and economic needs of the country like the mining sector,
tourism, ~ services, provision, science and technology de-
velopment and to ensure rigorous career guidance programme
to expose learners to the related subjects. This will enable learners
to make informed choices as they transit and to equip them with
knowledge and skills that will enhance their compet- itiveness in
the global value chain.
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MABADILIKO MAKUU

Lugha ya Kiswabhili

Badiliko kuu katika mtalaa mpya ni uhamaji kutoa mtalaa
wenye msingi katika maarifa hadi ule wenye msingi katika milisi
na stadi. Si la kujitosheleza kujirundikia viasi vingi vya maarifa.
Watu wachanga wanahitaji kuendeleza uwezo wa kutumia
kujifunza kwao katika hali mbalimbali wakiwa na imani.
Wanahitaji kuwa na uwezo wa kutumia maarifa yao kwa
ubunifu. Kiwango cha umilisi ni- uwezo wa kutumia maarifa
badala ya kuyapata tu. Hili lahitaji mbinu zinazomshughulisha
mwanafunzi sana badala ya zile zinazomshughulisha mwalimu
huku mwanafunzi akisikiliza tu.

Mbinu hii ya kufundisha na kujifunza inaunga mkono Malengo
ya Maendeleo ya Kudumu (SDG's) yanayojulikana pia kama
malengo ya kimataifa. Haya ni wito wa kilimwengu wa kitendo
cha kumaliza ufukara, kulinda sayari na kuhakikisha kuwa watu
wote wanafurahia amani na maendeleo. Mabadiliko makuu
katika mtalaa yatahakikisha kuwa Uganda inafanya maendeleo
mazuri kuelekea SDG 4 hasa ambayo inalenga kuhakikisha elimu
yenye usawa na ubora pamoja na kukuza fursa za ujifunzaji wa
kudumu wa maisha.

Mabadiliko yaweza kutolewa kwa muhtasari katika
michoro hii

MTALAA WA AWALI UNAOSISITIZA MAARIFA

MWANAFUNZI MWANAFUNZI

MWANAFUNZI

MWANAFUNZI MWANAFUNZI

JARIBIO NA TATHMINI YA MWISHONI

Kufundisha kunakoegamia maarifa kulisisitiza kuhamisha maarifa kutoka mwalimu hadi wanafunzi. Mwalimu alikuwa na maarifa
na alihamisha maarifa haya kwa wanafunzi kupitia mbinu ya mhadhara, kuongea kuwauliza kusoma vitabu vya kiada au
kuandika maelezo kwenye ubao ili wanafunzi wayanakili. Wanafunzi walipata maarifa, wakati mwingine bila kuyaelewa
vikamilifu na walijaribiwa mwishoni mwa kitengo, muhula au kozi ya shule ili kutambua ikiwa waliyakumbuka. Maarifa
yaliegamia hasa maarifa katika masomo ambayo yalifundishwa kimapokeo katika Chuo Kikuu, na walijaribu kidogo
kuyahusianisha na maisha ya vijana wenyewe. Mfumo wote wa elimu uliangaliwa na watu wengi kuwa matayarisho kwa Chuo
kikuu, lakini wanafunzi wengi hawafiki Chuo Kikuu. Mtalaa mpya utazingatia watu hawa wengi pamoja na wale ambao

wataendelea hadi Chuo Kikuu.




MTALAA MPYA

Lugha ya Kiswahili

Mtalaa mpya unalenga matokeo ya ujifunzaji manne makuu ya : watu

wanaojiamini, wananchi wanaowajibika na wazalendo ; wanafunzi
ambao wako tayari kujifunza maishani mwao yote ; wachangiaji kwa

chanya kwa jamii. Mtalaa unasisitiza maarifa, utumiaji na mabadiliko ya

kitabia. Umeegamia seti ya maadili angavu ambayo yalazimika

kuingizwa miongoni mwa wanafunzi mnamo mchakato wa kujifunza.

Matarajio makuu ya ujifunzaji

Mtalaa mpya umeweka matarajio makuu ya
ujifunzaji ambayo yanajumuisha matarajio ya
mtalaa kwa jumla na umeweka kwa uwangavu sifa
ambazo vijana wataendeleza.

Kufikia mwisho wa mchakato wa elimu vijana
watakuwa :

Watu wanaojiamini ambao:

« Wadhihirisha ujisukumaji, ujitawalaji na
kujiheshimu.

* Wajua machaguo yao wenyewe, nguvu na
udhaifu wao.

* Wabadilisha tabia na lugha zao ifaavyo,
kulingana na hali mbalimbali za kijamii

e Wahusiana vizuri na watu wa aina tofauti

Wananchi ambao wawajibika na
wazalendo ambao:

Wachangiaji chanya kwa jamii ambao:

»  Wamepata na waweza kutumia stadi za
jumla

| Wadhihirisha maarifa na ufahamu wa
mahitaji ibuka ya jamii na ya uchumi

* Waelewa jinsi ya kuchora, kufanya na
kutathmini kwa kuhakiki mazao na
michakato ya kumaliza mahitaji.

*  Waheshimu dunia ya kimaumbile, kibiolojia na
kiteknolojia na wafanye maamuzi juu ya
maendeleo ya kudumu na matokeo yake kwa
watu na mazingira.

Maadili

Katika kiini cha kila somo kuna kuna stadi za jumla ambazo
zaruhusu ukuzaji wanafunzi wakujifunza maisha yao yote. Zaidi ya
hayo kuna changamoto mtambuko ambazo zimeingizwa kupitia
masomo yote ili kuwezesha wanafunzi kuelewa uhusiano baina ya
mMasomo na ugumu wa maisha.

+Tamani maadiliambayo yamekuzwa katika
mtalaa.

*  Kuza maendeleo ya lugha na tamaduni za
kienyeji na heshimu utofauti, usawa na umoja.

*  Tumia ufahamu wa kimazingira na kiafya
wanapofanya maamuzi yao wenyewe na ya
jamii zao.

*  Wako chanya kwa utambulishaji wao
wenyewe kama watu binafsi na raia wa
mataifa,

* Wamemotishwa kuchangia kuishi kuzuri'kwao
wenyewe, kwa jamii zao na taifa lao
Wanafunzi wa maisha ambao:

*  Waweza kupanga, kuakisi na kuelekeza
kujifunza kwo wenyewe.

e | Watafuta kila siku fursa za kujifunza wao
binafsi na za maendeleo kikazi.

Mtalaa mpya umeegamia seti ya maadiliangavu.
Maadili haya yanapitia mtalaa wote na kazi za
shule. Pia ni maadili ambayo wanafunzi wahitaji
kuegemeza maisha yao kama raia wa Uganda.

*Amani na utulivu

* Uadilifu na uaminifu

* Uzalendo

* Msimamo chanya juu ya kazi

*  Kuheshimu haki za binadamu

«  Kujidhibiti
Maadili haya hayafundishwi moja kwa moja
Katika mafunzo wala vyatatathminiwa, lakini
yataarifu na kuunda ufundishaji na ujifunzaji

wote.




Stadi za msingi Kuwasiliana

Stadi za msingi ni kiini cha kila somo. Ni stadi ambazo Sikiliza kwa usikivu na ufahamu

zzinawezesha mwanafunzi kufikia na kuingia kwa undani katika + Ongea kwa imani na eleza mambo kwa uangavu
mafunzo kupitia mtalaa wote. Ni stadi zile ambazo zinatafutwa na
waajiri na ambazo zitafungua dunia ya kazi. Ni stadi ambazo
zinawaruhusu ' vijana kuwa wanafunzi wa kimaisha ambao
waweza kukubalia mabadiliko na kupokea changamoto za « Tumia njia mbalimbali kuwasilisha mawazo
maisha katika karne ya 21.

Soma kwa usahihi na ufasaha

Andika na wasilisha kwa madhubuti

Kushirikiana na kujifunza

Vijana wahitaji kuwa na uwezo wa kufikiri kihakiki na kutatua
matatizo, pote shuleni na kazini. Wahitaji kuwa' wabunifu na
wavumbuzi katika mikabala yao ya ujifunzaji na maisha. Wahitaji
kuwa na uwezo wa kuwasiliana vizuri katika mitindo yote,
kushirikiana 'na wengine na pia kufanya kazi wenyewe bila
kusimamiwa, Wanahitaji kwa na uwezo wa kutumia hisabati na

7 kompyutaya kivamilifu vizuri
7 //O@///,a 7 7

Ukokotaji na Teknolojia ya Taarifa (ICT)

Kufikiri kihakiki na utatuzi wa matatizo «  Tumia nambari na vipimo kwa usahihi

e Panga na fanya upelelezi

y « Chujanachambua taarifa » Fasiri na uliza data ya hisabati

77 . .
Tambua shida na masuluhisho » Tumia hisabatikuthibitisha nakuunga mkono
» Tabiri matokeo na fanya uamuziunaofaa maamuzi

‘/ % e Tathmini masuluhisho tofauti ///
7

*  Tumiateknolojiaili kubuni, kuendesha na
kumaliza taarifa

e Tumiateknolojiailikushirikiana na
kuboresha kazi zao.

7z ez 7
777 ///// 7

Stadi za msingi katika lugha ya Kiswabhili

Stadi hizi si masomo tenganifu yenyewe ; ~wanafunzi kuwasiliana, kushirikiana na kifikiri kihaki- ki

zimeendelezwa ndani yamasomo yamtalaa.Pia  jyy ya jinsi dunia inavyofanya, na kuelewa dunia
zinasaidia ujifunzaji katika masomo hayo. Ni wakati kulingana na nchi nyingine.

ambapo stadi hizi zimetumiwa ujifunzaji unapotokea
vizuri sana.

Stadi za msingi ni za muhimu katika mtalaa mpya.
Zimejengwa ndani ya silabasi za kila somo, na
masomo haya hutoa muktadha wa uendelezaji wa
stadi. Lugha ya Kiswahili yatoa muktadha tajiri kwa
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stadi. Fasili sawa ya stadi hutumiwa kwa makundi yote ya
miaka, na maendeleo ya stadi hutokea kulingana na
ongezeko la ugumu wa mambo ya somo ndaniya kila somo.
Kwa mfano, ndani ya kufikiri kihakiki,

halafu huendelea kufikiri juu ya mambo ambayo ni magumu
katika kidato cha nne.

4. Hivyo,maendeleo yanaongezeka kulingana na ugumu wa
mambo yanayofikiriwa.

KUFIKIRI KIHAKIKI NA UTATUZI WA SHIDA

UBUNIFU NA UVUMBUZI

MAWASILIANO

SOMO LA
SOMO LA
SOMO LA
SOMO LA

SOMO LA
KUCHAGUA
SOMO LA
KUCHAGUA
SOMO LA
KUCHAGUA

SOMO LA

CHANGAMOTO ZA KIJAMII-KIUCHUMI

URAIA

Changamoto za mtambuko
Kuna mambo ambayo vijana wahitaji kujifunza lakini ambayo

hayafungwi katika somo moja. Hizi ni changamoto za mvuko
na zahitaji kusomwa kupitia masomo yote. Mambo haya
yanaendeleza welewa wa wanafunzi wa muungano baina ya

masomo na pia uchangamano wa maisha.

Changamoto za mtambuko ambazo zilitambuliwa katika
mtalaa ni kama:

* ~ Ufahamu wa mazingira
» Ufahamu wa afya

Lugha ya Kiswabhili katika mtalaa mpya

Utofauti na upamoja

Changamoto za kijamii-kiuchumi

Uraia
Hhizi zimejengewa katika silabasi za kila somo. Jinsi ambavyo
zinatokea ndani ya somo ni sawa sana na stadi za msingi.
Lugha ya Kiswahili inatoa muktadha mzuri wa kusoma juu ya
na kujadili mambo haya yote.

Lugha ya Kiswahili ni somo la kuchagua toka kidato cha kwanza hadi cha nne.

Ugawaji wa muda

KIDATO CHA 1 & 2

KIDATOCHA 3 &4

LUGHA YA KISWAHILI Vipindi 2 kila wiki

Vipindi 3 kila wiki

Sababumsingi

Kujifunza lugha'ya Kiswahili kunawezesha wanafunzi kuwasiliana
na wale wa nchijirani zetu pamoja na wa dunia wanaotumia lugha
hii, Ufasaha katika Kiswahili ni wa muhimu kwa kuwa utasaidia

taifa kupanua'ushirikiano katika uchumi "'wa kimataifa.
Kunasaidia wanafunzi kufahamu utamaduni na mila za
nchijirani zetu na kuheshimu utajiri wa utofauti duniani.
Kunapanua upeo wa
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macho, huinua matamanio na huwezesha vijana kuwa raia wa
kimataifa. Kujifunza lugha kunatoa msingi mpana wa
mawasiliano kwa wanafunzi na kunaongeza fursa zao za kupata
kazi zaidiya mipaka yao .

Lugha hufanya mchango mkubwa kwa maendeleo ya stadi zote
tano za msingi. Kujifunza lugha kunahusisha kiwango cha juu
cha kufikiri kihakiki kama wanafunzi wanajenga welewa wao na
kuimarisha viungo mtambuko

Kufundisha na kujifunza lugha ya Kiswahili

Kiini cha mitalaa mipya ni cha kitajriba na kuelekea
welewa wa ndani. Lengo katika lugha ya Kiswahili ni
uendelezaji wa welewa kupitia ujaribishaji, maulizo ya
kisayansi na wazo la kimantiki.

Kwa kawaida ni mazoezi yanayojulikana kupitia dunia,
kuwa ujifunzaji lugha hutokea kimsingi katika lugha
lengwa na lengo kuu liko kwa kuwasiliana. Matumizi ya
teknolojia mpya  yastahiki  kufanywa  maranyingi
iwezekanavyo.

Silabasi “mpya zinawapa wanafunzi miktadha mingi
mbalimbali ambamo waweza kuendelezea welewa huu,
na  miktadha hii imechorwa kuhusisha raghba ya
mwanafunzi na kutoa fursa za kujenga maarifa

yanayohusiana na maisha, tajriba na stadi. Walimu
wanahimizwa kwenda zaidi ya vitabu vya kiada na kutoa
miktadha mingi yenye maana iwezekanavyo. Stadi za
msingi zimejumuishwa kupitia mtalaa mzima na zaweza
kupatikana tu kupitia mikakati ya utendaji,

baina ya lugha wanazojifunza na zile ambazo wanajua
vizuri. Mawasiliano ni asili kwa ujifunzaji lugha na vitendo
vya uongeaji na usikilizaji wa maranyingi vikihusisha kazi ya
jozi' na makundi
unaendelezwa sambamba na mawasiliano. Lugha huakisi

ya saizi tofauti. Hivyo, ushirikiano
utamaduni wa jamii ambamo huongewa. Ujifunzaji lugha
bilashaka huashiria ufikiriaji wa utamaduni
unaohusisha yote lugha lengwa na nchi inayotumia lugha

husika.

na urithi
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1.1 WATU WA NYUMBANI

KIDATO CHA KWANZA

MUHULA WA KWANZA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na watu wa
nyumbani, salamu na maneno ya adabu pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha

mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na watu wa
nyumbani, salamu na maneno ya adabu pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika
mawasiliano yake ya kila siku.

baba,mama, shangazi nk.

c. aigize majukumu ya watu wa
nyumbani

3 kuigiza majukumu ya watu wa
Nyumbani.

d. aeleze kazi zinazofanyika
nyumbani..

Kazi za nyumbani

Katika makundi, wanafunzi: 1
waeleze kazi zinazofanyika
nyumbani.

e. asimulie hadithi fupi kuhusu
familia yake.

2 wasimulie hadithi fupi kuhusu
watu wa nyumbani.

f.  asalimie na aitikie salamu kwa
namna inavyostahili.

Salamu na adabu
Katika jozi,wanafunzi
1. wasalimiane kwa mfano: hujambo-
sijambo
shikamoo- marahaba nk.

g. atambue na kuigiza maneno ya
adabu.

2. watamke na kuigiza maneno ya adabu
kama vile: hodi-karibu samahani, niwie
radhi nk.

h. asome na kuigiza
mazungumzo.

i. atumie vipatanishi sahihi vya
nomino za ngeli ya A-Wa katika
Sentensi.

j. aakifishe sentensi vizuri.

Mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma
mazungumzo kuhusu salamu na adabu.
Sarufi

1 Ngeliya A-WA

Mwalimu awaongoze kutaja nomino za
ngeli ya A-Wa na kuzitumia katika
sentensi wakizingatia upatanishi wa
kisarufi

Pamoja na uakifishaji.

Umilisi Shughuli za Masomo Tathmini Pendekezwa
Mwanatunzi: Mwanatunzi:
a. atamke sauti za Kiswahili vizuri Mwalimu akitumia udhihirishaji asaidie i. atamke sauti kwenye
wanafunzi: kadi na katika maneno
1 kutamka vokali na konsonanti za vizuri.
Kiswahili il. aambatanishe watu
b. atambue msamiati wa watu wa Majina ya ukoo wa ukoo na msamiati
nyumbani. 2 kutaja majina ya ukoo kama vile: Wao.

iii.  achore michoroya
watu wa nyumbani.

iv.  aigize majukumu ya
watu wa nyumbani.
V. ajitambulishe wakati

wa kusimulia hadithi.
vi. athamini  kazi
zinazofanyika
nyumbani.
vii. asome makala na
kujibu maswali.

viii. atunge sentensi katika
hali ya umoja na wingi
akitumia nomino za
ngeliya a—wa.

iX. aakifishe sentensi
ifaavyo.

X. aandike insha ya
mwongozo kuhusu
watu wa ukoo.

k. aandike insha ya mwongozo.

anafunzi waandike insha ya mwongozo
kuhusu ukoo.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha ya kamera au simu kuonyesha watu wa nyumbani
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1.2 JAMII

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na mahali muhimu katika jamii na
kutoa maelekezo ya sehemu mbalimbali, kutumia dira pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano

yake.
Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na mahali muhimu katika jamii, dira pamoja na
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano yake ya kila siku.
Umil Shughuli za Masomo Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
a. atambue msamiati wa mahali Mwalimu awashirikishe wanafunzi: i atumie msamiati
muhimu katika jamii 1 kutaja mahali muhimu katika jamii wa mahali muhimu
kama vile: kanisa, msikiti, soko, mji, kituo katika sentensi.
cha polisi n.k. ii. achore dira na
kutaja pembe
zake zote.
2 kueleza umuhimu wa mahali muhimu| iii. atoe maelekezo ya
b. aeleze umuhimu wa sehemu hizo sehemu mbalimbali
kwa jamii. katika jamii yake.
¢ ajadili shughuli zinazofanyika 3 kujadili shughuli zinazofanyika e Ew:gkgjtzer:itaeny
katika mahali muhimu. katika mahali muhimu. vitem misalimisal
. _ V. aakifishe
d. atambue sehemu za dira. Dlrg ' ' ——
Katika makundi, wanafunzi vi. atunge sentensi
1.Wat§mbue na kueleza sehemu za akizingatia
dira. upatanishi wa
e. aelezee sehemu muhimu katika jamii 2. watoe maelekezo ya sehemu bli?mﬂ wangeliya
kwa kutumia dira. muh|mg katika o Vii. aandike insha ya
mazingira yao kwa kutumia dira. mwongozo kuhusu mahali
= - muhimu alikowahi
f. asome makala na kujibu Mwalimu awaongoze kusoma makala | | iy,
maswali. kuhusu mahali muhimu na matumizi ya
dira.
g. atambue na kutumia vitenzi Sarufi:
mbalimbali katika sentensi. - Mwalimu aelekeze wanafunzi:
kutunga sentensi kwa kutumia:
h. atumie vipatanishi vya nomino za vitenzi, nominno za ngeli ya
ngeli ya U-I vifaavyo katika sentensi. u—i na vipatanishi vinavyofaa
atumie alama za uakifishaji sahihi katika - Kutumia alama za
sentensi na vifungu vya maneno.katika sentensi. uakifishaji zinazofaa.
aandike insha ya mwongozo. Wanafunzi waandike insha ya
mwongozo kuhusu mahali
muhimu

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha inayoonyesha sehemu muhimu fulani katika jamii.
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1.3 HESABU

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na hesabu, siku za wiki, miezi ya

Vipindi 12

mwaka pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati wa hesabu, siku za wiki na miezi ya mwaka katika mazingira

tofauti pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano yake.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. ahesabu tarakimu

Tarakimu
Mwalimu aelekeze wanafunzi: 1
kuhesabu tarakimu kutoka 1-
1000.

b. alinganishe tarakimu na
maneno ya tarakimu hizo.

2 kulinganisha tarakimu na maneno ya
tarakimu, mfano; 50 — hamsini.

c. atofautishe alama za
hesabu
mbalimbali.

3 kutambua alama za hesabu na
kuzitumia kupata matokeo mapya ya
tarakimu kwa mfano:

[x] ni alama ya kuzidisha

d. atambue siku za wiki kupitia
mfumo wa Kiarabu

Siku za wiki
Mwalimu aongoze wanafunzi:
1 kueleza siku za wiki kwa kutumia mfumo
wa kiarabu.kama vile;
Jumamosi, Jumapili, Jumatatu.

e. aeleze shughuli za kila siku

2 kueleza shughuli zinazofanyika katika siku
mbalimbali za wiki.

f. atamke vizuri miezi na
kuitumia kutaja tarehe.

Miezi

Katika makundi, wanafunzi
watambue miezi ya mwaka kama vile:
Januari, Februari.. halafu wawasilishie
darasa.

g. aeleze saa kwa kutumia
mfumo wa Kiswabhili.

Kueleza saa.

Mwalimu awaongoze
wanafunzi kueleza na kujadili saa na
msamiati wake.

h. asome kalenda na kujibu
maswali.

Wanafunzi wasome kalenda ili kutambua
tarehe.

i.  atambue vivumishi vya idadi,
sifa, na viulizi na kuvitumia
katika sentensi.

j.  atunge sentensi akizingatia
upatanishi wa kisarufi wa ngel
ya Li—Ya.

Sarufi:

Mwalimu ashirikishe wanafunzi kutunga
sentensi wakitumia nomino za ngeli ya Li -
Ya,

Vivumishi (vya idadi, sifa,viulizi)

Wakizingatiaupatanishi wa kisarufi wa ngel

inayohusika.

k. aandike insha ya mwongozo
ya ratiba yake ya kila siku.

Mwalimu akitumia mianya aongoze
wanafunzi kuandika insha kuhusu ratiba ya
shughuli zao za kila siku.

i.  atumie msamiati wa
hesabu katika sentensi
na mawasiliano ya kila
siku

ii. ahesabu vitu vyake
kama vidole, vitabu na
aeleze siku za wiki.

iii. asome na kuandika
miezi kulingana na
kalenda.

iv. asome makala na
kujibu maswali.

V. atunge sentensi kwa
kutumia vivumishi
husika.

vi. aunde sentensi kwa
kutumia upatanishi wa
kisarufi wa ngeli ya li—
ya.

vii. aandike insha ya
mMwOoNgozo juu ya
ratiba yake ya kila
siku.
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Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia kikokotoo au simu kuhesabu vitu mbalimbali
MUHULA WA PILI
1.4 WANYAMA NA NDEGE Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na wanyama na ndege
pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na wanyama, ndege pamoja na vipengele
vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi Shughuli za Masomo Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
Wanyama na Ndege wa nyumbani. | i. atumie msamiati wa
a. atambue majina ya wanyama na ndege wa Mwalimu aongoze wanafunzi wanyama na ndege
nyumbani 1. kutaja majina ya wanyama na katika sentensi.
ndege kama vile: ng'ombe, ii. aambatanishe msamiati
mbuzi, bata, kuku. wa vikembe na wazazi.
2. kuigiza milio ya wanyama na iii. asome na kujadili faida
ndege wa nyumbani. za wanyama na ndege.
Wanyama na Ndege wa Pori 3 iv. atunge sentensi kwa
kutambua majina ya wanyama na kuzingatia vivumishi
ndege wa vimilikishi.
pori kama vile: simba, V. aunde sentensi kwa
b. ataje majina ya wanyama na ndege wa pori fisi, korongo ... kutumia upatanishi wa

kisarufi wa ngeli ya A-Wa.
vi. afasiri michoro na
kuandika insha ya
mwongozo kuhusu
C. aeleze faida za wanyama na ndege 4 kujadili faida za wanyama na wanyama na ndege

ndege kama vile: nyama, pamoja na faida zao.
maziwa, mbolea, pesa za kigeni..

d. atambue vikembe mbalimbali 5 kutaja vikembe. kama vile;
ndama, kifaranga, kitungule..

e.asome na kujadili makala yanayohusu sifa za wanyama na | Wanafunzi wasome makala

ndege. yanayohusu utalii.
f.  abaini na kutumia vivumishi vimilikishi katika Sarufi:
sentensi. Mwalimu awaongoze wanafunzi
g. atumie nomino za ngeliya A-Wa na kutambua na kutumia;
upatanishi wa kisarufi unaofaa katika Vivumishi vimilikishi pamoja na
sentensi. nomino za ngeli ya A-Wa

zinazotaja wanyama na ndege
katika sentensi.

h. aandike insha ya mwongozo kwa kufasiri michoro Insha ya mwongozo Kufasiri
michoro na kuandika insha ya
mMwoNgozo juu ya wanyama na
faida zao.

Usaidizi wa ICT; Mwanafunzi aweza kutumia kamera au simu kupiga picha za wanyama au ndege wa kuonyesha darasani; pia aweza kutumia
mtandao kupata baadhi ya wanyama wa pori.




Lugha ya Kiswabhili

1.5 MIMEA NA MATUNDA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na mimea, matunda pamoja
na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na mimea, vyakula, na matunda pamoja na
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue mimea mbalimbali na mazao yake

Mimea
Mwalimu aelekeze wanafunzi: 1
kutaja majina ya mimea.
2 kueleza mazao ya mimea
mbalimbali. kama vile;
mgomba — ndizi
mbuni - kahawa..
3 kujadili umuhimu wa
mazao ya mimea.

i,

ii.

1il.

iv.

b. abaini msamiati wa matunda na vyakula mbalimbali

Matunda
4 kutaja majina ya matunda.
kama vile: pera, embe, fenesi,
tikiti maji..
Vyakula
5 kutaja vyakula na vinywaji vya
kawaida kama: ndizi, ugali,
nyama,wali ..

Vi.

Vil.

C.  aigize mazungumzo ya kuagiza chakula
hotelini.

6 kuigiza mazungumzo ya
kuagiza vyakula nyumbani na
hotelini.

d. asome na akariri shairi fupi kuhusu mimea.

Mwalimu awaongoze kusoma na kukariri
shairi kuhusu mimea na matunda.

e. atambue nomino za ngeli ya Ki-Vi na
kuzitumia kutunga sentensi akizingatia
upatanisho wa kisarufi.

f. atambue vihusishi na kuvitumia katika
sentensi.

g. atunge sentensi sahihi akitumia wakati
uliopo na kuzikanusha.

Sarufi:

Wanafunzi watambue nomino za ngeli
ya KI-VI na wazitumie kutunga
sentensi wakizingatia upatanishi wa
kisarufi. Aidha, watumie vihusishi na
njeo/wakati uliopo kutunga sentensi
sahihi.

h. aandike insha ya mwongozo ya mimea mbalimbali
kutoka jamii yake.

wanafunzi waandike
insha ya mwongozo wakielekezwa
na mwalimu.

ataje majina ya mimea,
matunda na vyakula na
ayatumie katika sentensi.
ajadili umuhimu wa mazao ya
mimea na matunda mbalimbali
kwa wanajamii.

aigize mazungumzo ya
hotelini.

asome na kukariri shairi

halafu ajibu maswali.

atunge sentensi sahihi kwa
kuzingatia upatanishi wa ngeli
ya KI-VI

aunde sentensi zinazohusisha
vihusishi na njeo iliyopo na
kuzikanusha.

aandike insha ya mimea
mbalimbali kutoka kwa jamii
yake.

Usaidizi wa ICT:Mwanafunzi aweza kutumia kamera ya simu kutoa picha za mimea na matunda hasa katika eneo lake.
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1.6 BIASHARA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na biashara pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na biashara pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa

a. atambue msamiati wa bidhaa za dukani na
sokoni.

Bidhaa

Akitumia chemsha bongo, mwalimu

awaelekeze wanafunzi:

1. kutaja bidhaa za dukani na sokoni kama vile:
sukari, chumvi, viazi, nyanya..

b. abaini msamiati wa ununuzi na uuzaji wa
bidhaa.

Ununuzi na uuzaji
2 kujadili msamiati wa ununuzi na uuzaji
kama vile: pesa, deni, faida, mteja, salio...

C.  aigize mazungumzo ya ununuzi na
uuzaji wa bidhaa.

3 kuigiza shughuli za ununuzi na
uuzaji.

d. asome makala yanayohusu shughuli za
kibiashara.

wanafunzi wasomemakala kuhusu
biashara.

e. atambue nomino za ngeliya |-Zina
kuzitumia kutunga sentensi
akizingatia upatanishi wa kisarufi

f.  atunge sentensi akitumia nyakati
mahususi

Sarufi:

Mwalimu aongoze wanafunzi kutambua
nomino za ngeli ya | - Zi na kuzitumia
kutunga sentensi

pia, watumie wakati uliopita, katika
sentensi na kuzikanusha.

g. aandike insha ya mwongozo ya bajeti
kuhusu vile atakavyotumia shilingi
10,000/=.

wanafunzi waandike insha ya mwongozo
wakionyesha jinsiwatakavyotumia shilingi
10000 au zitakazoamuliwa na mwalimu.

Mwanafunzi:

i.  ataje bidhaa za dukani na
sokoni na atumie msamiati
wake katika sentensi.

ii.  ashiriki katika majadiliano
kuhusu shughuli za ununuzi
na uuzaji.

iil. aigize ununuzi na uuzaji wa
bidhaa.

iv. asome makala na kujibu
maswali.

v.  atunge sentensi sahihi

kwa kuzingatia

upatanishi wa ngeli ya I- ZI.

Vi ajieleze akitumia

sentensi fupi akizingatia

nyakati tofauti.

vii aandike bajeti ya kutumia
kiasi chochote cha pesa.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutembelea duka au soko lililo karibu ili kutambua bidhaa zinazouzwa mle.




Lugha ya Kiswabhili

1.7 NYUMBA

MUHULA WA TATU

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na nyumba pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na nyumba pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a.atambue sehemu za nyumba.

Sehemu za nyumba Mwalimu
aelekeze wanafunzi: 1 kutaja

sehemu za nyumba.

kama vile; sebule, chumba cha kulala,
chumba cha maakuli,bafu..

b. aimbe wimbo na kueleza ujumbe
wake.

2 kuimba wimbo kuhusu vitu katika nyumba.

C.  ataje vitu vinavyopatikana katika
sehemu mbalimbali za nyumba.

Vitu katika nyumba

3 kutaja vitu vinavyopatikana katika
nyumba. kama vile; vitanda, makochi, viti,
jokofu, Tv...

d. gjadili umuhimu wa vitu katika nyumba.

4 kueleza matumizi ya vitu vinavyopatikana
katika nyumba.

e.asome na kujibu maswali kutokana na
makala.

5. wanafunzi wasome makala kuhusu vitu
vinavyopatikana katika nyumba.

f.  atunge sentensi akizingatia
upatanishi wa kisarufi wa ngeli ya
U-ZI na vivumishi viashiria.

g. atoe na kutekeleza amri.

“Sarufi:

mwalimu aongoze wanafunzi

1. kutunga sentensi kwa kuzingatia
nomino za ngeli ya U-Zi.

2. kudhihirisha matumizi ya vivumishi
viashiria.

3. kuigiza kutoa amri katika umoja na
wingi pamoja na ukanushi wake.

h. atambue hatua mwafaka za uandishi
wa insha.
aandike insha ya mwongozo.

4. wanafunzi waandike insha ya mwongozo
kuhusu sehemu za
nyumba.

Vi.
Vii.

. aeleze vitu vinavyopatikana

katika sehemu mbalimbali za
nyumba.

. ajadili umuhimu wa vitu

mbalimbali katika nyumba.

iii. asome makala na kujibu

maswali.

. atunge sentensi kwa

kuzingatia upatanishi wa
kisarufi wa ngeli ya U-ZI.

. atumie vivumishi viashiria

katika sentensi.
aamrishe na kutekeleza amri.
aandike insha.

Usaidizi wa ICT: mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata sehemu za nyumba za kisasa




Lugha ya Kiswalhili

1.8 SHULENI

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na shuleni pamoja na kutumia
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na shuleni pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue watu wa shuleni.

Watu shuleni

Mwalimu aelekeze mwanafunzi: 1
kutaja watu shuleni kama Vvile:
mwanafunzi, mpishi,

mwalimu, kocha, karani ...

b. aeleze kazi za watu wa shuleni.

2 kueleza shughuli za watu shuleni
kama vile: kufundisha, kusafisha
vyoo, kupika..

C. aheshimu watu wanaofanya kazi shuleni.

d. athamini sehemu watu shuleni
wanakofanyia kazi.

3 kutambua na kuthamini
sehemu watu wanakofanyia kazi
shuleni kama vile: ofisi, darasa,
maabara, maktaba, choo,
uwanjani ..

e. abaini vitu vya shuleni na aeleze matumizi ya
vitu hivyo.

4 kutaja vitu vya shuleni na
matumizi yake.

f. asome na kujibu maswali kutokana na
makala.

wanafunzi wasome makala kuhusu watu
wa shuleni.

g. atunge sentensi akifuata upatanishi wa
kisarufi wa ngeliya U-Ya

h. atumie kauli mbalimbali katika sentensi.

i. atambue na kutumia kiambishi cha wakati
uliopita (kukubali na kukanusha) katika
sentensi.

Sarufi:

Mwalimu ashirikishe wanafunzi katika
kutunga sentensi kwa kutumia nomino
za ngeli ya U-Ya, wakati uliopita na
ukanushi wake pamoja na kueleza
minyambuliko ya vitenzi katika kauli
mbalimbali . (kutenda, kutendea,
kutendwa)

j. aandike insha ya mwongozo.

wanafunzi waandike insha ya
Mwongozo

kuhusu siku yake ya kwanza
shuleni.

i. ataje watu wa shulenina
kueleza kazi zao.

ii. aeleze vitu vya shuleni na
matumizi yake.

iii. asome makala na kujibu
maswali.

iv. atunge sentensi kwa kutumia
nomino za ngeli ya U-YA, kauli
mbalimbali, wakati uliopita na
kuzikanusha

V. aandike insha ya mwongozo
kuhusu siku yake ya kwanza
shuleni.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kuangalia picha ya shule aliyopiga kwa kutumia simu au kamera.




Lugha ya Kiswabhili

1.9 MICHEZO

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na michezo pamoja na kutumia
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na michezo pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa

a. ataje michezo mbalimbali

Aina za michezo

Mwalimu akitumia chemshabongo aelekeze
wanafunzi:

1 kutaja michezo mbalimbali kama

vile; riadha, kandanda, vikapu ...

b. ajadili michezo na wachezaji mashuhuri wa
kimataifa.

2 kujadili michezo na wachezaji
mashuhuri.

3 kudhihirisha jinsi michezo
mbalimbali inavyochezwa.

c.  abainishe vifaa vya michezo.

Vifaa vya michezo

katika makundi wanafunzi:

1. watambue vifaa mbalimbali vya michezo.
kama vile; mipira, kamba, mwanasesere,
wavd. ..

d. ashiriki katika kutengeneza baadhi ya
vifaa vya michezo.

2. watengeneze vifaa vya michezo.

e. aeleze manufaa ya michezo.

Manufaa ya michezo
Wakiongozwa na mwalimu,
1 wanafunzi wajadili manufaa ya michezo.

f. gjadili namna ya kuepukana na ajali
katika michezo.

2 waeleze namna ya kuepukana na ajali
katika michezo.

g. asome makala na kujibu maswali

wanafunzi wasome makala kuhusu michezo
mbalimbali.

h. atumie nomino za ngeli ya U-I
katika sentensi.

i.  atunge sentensi kwa kutumia
viunganishi na hali timilifu

j- halafu azikanushe

Sarufi:
mwalimu aongoze wanafunzi
1. kutunga sentensi kwa kutumia nomino
zangeli ya U-l wakizingatia;
upatanishi wa kisarufi,
viunganishi (lakini, kwa
sababu, ingawa..) pamoja na hali
timilifu (me) na ukanushi wake.

k. aandike insha ya mwongozo.

wanafunzi waandike insha ya mwongozo
kuhusu michezo.

Mwanafunzi:

1.

ii.

1ii.

iv.

vi.

Vii.

atumie msamiati wa
michezo katika sentensi.
ajadili manufaa ya michezo
kwa wachezaji na kwa jamii
asome makala na kujibu
maswali.

atunge sentensi kwa kutumia
nomino za U-l akizingatia
upatanishi wa kisarufi.
atumie viunganishi katika
sentensi

atunge na kukanusha sentensi
katika hali timilifu.

aandike insha.

Usaidizi wa ICT; Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata michezo tofauti inayochezwa duniani.




Lugha ya Kiswabhili

2.1 UONGOZI KATIKA JAMII

KIDATO CHA PILI MUHULA

WA KWANZA

Vipindi 12

Usuli:Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na
uongozi, demokrasia pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

vilivyoteuliwa katika mawasiliano yake ya kila siku.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na uongozi, demokrasia pamoja na vipengele vya lugha

aeleze majukumu ya viongozi wa aina
mbalimbali.

mbalimbali katika jamii.

aigize kupiga kampeni za uchaguzi.

3. kushiriki kidemokrasia kwa kupiga
kampeni za uchaguzi kupitia
uigizaji.

asome makala na kujibu maswali.
atambue sifa za uongozi bora.

wanafunzi wasome makala yanayohusu
sifa za uongozi bora.

abaini nomino za ngeli ya I,
azitumie katika sentensi
akizingatia upatanishi wa kisarufi.
atunge sentensi akitumia wakati ujao
halafu azikanushe.

Sarufi:

Mmwalimu aongoze wanafunzi
kutunga sentensi kwa kutumia nomino
za ngeli ya I-1 wakizingatia wakati
ujao -ta pamoja na ukanushaji wake.

atege na kutegua vitendawili
mbalimbali.

Fasihi simulizi (Vitendawili)
- wanafunzi watege na kutegua
vitendawili.

.

atambue hatua mwafaka za
kuandika insha ya mwongozo.
aandike insha ya mwongozo.

wanafunzi waandike insha ya mwongozo

juu ya siku ya uchaguzi.

Umilisi Shughuli za Masomo Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
Uongozi I. atumie msamiati wa
mwalimu aelekeze wanafunzi viongozi katika sentensi.
1. kutaja msamiati wa viongozi. kama ii. aeleze majukumu ya
a. atambue msamiati wa viongozi. vile; kiranja mwenyekiti, spika, viongozi mbalimbali.
mbunge rais ... ii. asome na kujibu maswali ya
makala  kuhusu sifa  za
uongozi bora.
2. kueleza majukumu ya viongozi iv. aorodheshe nomino

zinazopatikana katika ngeli ya
|- halafu azitumie kutunga
sentensi kwa kuzingatia
upatanishi wa kisarufi

v aandike sentensi katika
wakati ujao kisha

azikanushe.

Vi atege na kutegua
vitendawili.

vii aandike insha ya
mMwOongozo.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha au kanda iliyonasa sautiya kiongozi akihotubia wafuasi wake

katika kampeni za uchaguzi.




2.2 AFYA NA USAFI

Lugha ya Kiswabhili

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na afya, usafi pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na afya, usafi pamoja na vipengele
vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatfunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa

a. atambue msamiati wa usafi

Msamiati wa usafi

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa usafi.kama vile:
kuoga, kunawa mikono, kupiga
mswaki ..

b. aeleze vifaa vya usafi na kutambua
matumizi yake

2 kutambua vifaa vya usafi na kueleza
matumizi yavyo kama vile: sabuni —
kuoga/kufua nguo, wembe - kukata
kucha ...

C ataje msamiati wa afya.

Msamiati wa Afya
1 wanafunzi wakitumia chemshabongo
watambue
msamiati wa afya kama vile: hospitali,
daktari, zahanati,
kidonge, machela ..

d. atambue wadudu wa hatari
wanaosababisha magonjwa
mbalimbali na namna ya kujikinga na
magonjwa hayo.

2mwalimu awaongoze kutaja
magonjwa mbalimbali na
wadudu wanaosababisha

magonjwa hayo

3 wanafunzi wajadili kinga dhidi ya

magonjwa hayo.

e asome makala na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu afya na
usafi.

f atunge sentensi akitumia
nomino za ngeliya Ya-Ya

g atambue mnyambuliko wa
vitenzi katika kauli ya
kutendewa, kutendeana na
kutendana.

h abaini vielezi vya namna na
idadi halafu avitumie katika
sentensi.

Sarufi:
Mwalimu aongoze wanafunzi:
1 kutunga sentensi kwa kutumia
nomino za ngeli ya Ya-Ya huku
wakizingatia upatanishi wa
kisarufi,unyambuzi wa vitenzi katika
kauli ya kutendewa,
kutendeana na kutendana pamoja
na vielezi vya namna
na vya idadi.

i aigize tanakali za sauti.

Fasihi simulizi (Tanakali za sauti) kuiga
sauti au hali ya vitendo Fulani

j aandike insha ya mwongozo kuhusu
mada husika.

wanafunzi waandike insha ya mwongozo
kuhusu namna ya kujikinga dhidi ya
magonjwa mbalimbali kutokana na
wadudu wa

hatari.

Mwanafunzi:

Vi.

Vii.

viii.

atumie msamiati wa afya na
usafi katika sentensi.
aambatanishe vifaa mbalimbali
vya usafi pamoja na matumizi
yake.

atambue aina mbalimbali za
wadudu wanaosababisha
magonjwa.

aeleze kinga ya magonjwa
mbalimbali.

asome makala na kujibu
maswali.

aorodheshe nomino za ngeli ya
Ya—Ya halafu azitumie kutunga
sentensi kwa kuzingatia
upatanishi wa kisarufi.
anyambue vitenzi
vilivyoorodheshwa katika kauli
ya kutendewa, kutendeana na
kutendana.

atunge sentensi kwa kutumia
vielezi vya namna na vya idadi.
aigize tanakali sauti
mbalimbali katika
mazungumzo yake.

aandike insha ya mwongozo.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha za wadudu wa hatari kuunga mkono maelezo yake darasani.




Lugha ya Kiswabhili

2.3 SHEREHE KATIKA FAMILIA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na sherehe katika familia
pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na sherehe mbalimbali pamoja na
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue sherehe mbalimbali katika
jamii.

Msamiati wa sherehe mbalimbali

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutambua sherehe mbalimbali katika
jamii yao kama vile, kuzaliwa mtoto,
kuita jina, ndoa/harusi, matanga...

b. aeleze umuhimu wa sherehe katika
Jjamii

2. kueleza umuhimu wa sherehe mbalimbali
katika jamii.

C. aigize jinsi ndoa hutendeka katika
utamaduni wake.

3. kuigiza sherehe ya ndoa.

d. ajadili madhara ya kushiriki
mapaenzi kabla ya ndoa.

4. kujadili madhara ya kushiriki mapenzi
kabla ya ndoa.

e.asome makala na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu
kusherehekea tarehe mosi ya mwaka mpya.

f.  atunge sentensi akitumia ngeli ya
PA-KU-MU huku akizingatia
upatanishi wa kisarufi.

g. aeleze mnyambuliko wa vitenzi
katika kauli ya kutendeka,
kutendesha na kutendua.

h. abainishe vitate mbalimbali na
kuvitumia katika sentensi

Sarufi:

Mwalimu ashirikishe wanafunzi
katika kutunga sentensi kwa kutumia
nomino za ngeli ya PA- KU-MU
pamoja na kauli za kutendeka,
kutendesha na kutendua.

aidha, kutambua vitate na
kuvitumia katika sentensi.

asimulie hadithi ya sherehe ya
familia.

Fasihi simulizi (Hadithi fupi)
- kusimulia hadithi juu ya sherehe ya
familia.

j. aandike insha juu ya sherehe
aliyowahi kuhudhuria

wanafunzi waandike insha ya mwongozo
kuhusu sherehe waliyowahi kuhudhuria.

i. afafanue sherehe mbalimbali na
umuhimu wake katika familia

ii. ajadili madhara ya kushiriki
mapenzi kabla ya ndoa.

iii. asome makala na kujibu
maswali.

iv. atunge sentensi kwa kuzingatia
upatanishi wa ngeli ya PA-KU-
MU.

V. anyambue vitenzi
vilivyoorodheshwa katika kauli ya
kutendeka, kutendesha na
kutendua.

Vvi. ataje vitate mbalimbali kisha
avitumie kutunga sentensi.

vii. asimulie hadithi kuhusu
sherehe.

viii. aandike insha ya mwongozo
kuhusu sherehe aliyohudhuria

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutazama picha za sherehe ya harusi iliyonaswa kwenye kanda ya kunasia

sauti.




Lugha ya Kiswabhili

2.4 SALAMU NA ADABU

MUHULA WA PILI

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na maamkuzi na
maneno ya adabu pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati zaidi unaohusiana na salamu na maneno ya adabu pamoja
na vipengele vya lugha katika mawasiliano yake ya kila siku.

Umilisi Shughuli za Masomo Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
Salamu za kujuliana hali i aigize salamu na maneno ya
Mwalimu aelekeze wanafunzi: adabu.

a. atambue msamiati wa ziada wa salamu.

1. kutambua salamu za ziada ambazo
hazikutajwa hadi sasa kama vile:
Umeshindaje- Vizuri/vyema, sabalheri-
alkheri/sabalheri ...

b. aanzishe na kuitikia salamu kwa namna
inayostahili.

2. kuigiza salamu.

c. atambue na kuigiza maneno ya
adabu ya ziada.

Adabu

1. kutambua maneno ya adabu
ambayo hayajatajwa kama vile:
kunradhi, naomba radhi, haidhuru ..

2. kudhihirisha matumizi ya
maneno ya adabu.

d. asome na kuigiza mazungumzo halafu ajibu
maswali.

wanafunzi wasome na kuigiza
mazungumzo kuhusu salamu na adabu.

e. atambue nomino katika ngeli ya A-Wa
na |-Zi halafu azitumie kutunga sentensi
akizingatia upatanishi wa kisarufi .

f.  ataje viwakilishi vya nafsi vya umoja na
wingi na avitumie katika sentensi.

Sarufi:

Mwalimu aongoze wanafunzi
kutunga sentensi kwa kutumia
nomino za ngeli ya A- Wa na I-Zi
wakizingatia upatanishi wa kisarufi.
Aidha

kutaja viwakilishi vya nafsi vya
umoja na wingi na kuvitumia katika
sentensi.

g. akariri na kuimba wimbo wa salamu na
adabu.

Fasihi simulizi (Nyimbo)
- kuimba wimbo unaochusu salamu na
adabu.

j.  aeleze hatua mwafaka zinazopitiwa
kuandika insha ya mwongozo.
k. aandike insha ya mwongozo.

wanafunzi waandike insha ya mwongozo
kuhusu vitendo vinavyoonyesha adabu.

ii. asome na kujibu maswali ya
ufahamu  kuhusu salamu na
adabu.

iii. aorodheshe nomino
zinazopatikana katika ngeli ya
A-Wa na I-Zi halafu azitumie
kutunga sentensi katika umoja
na wingi kwa kuzingatia
upatanishi wa kisarufi.

iv. ataje viwakilishi vya nafsi vya
umoja na wingi kisha atunge
sentensi kwa kuvishirikisha.

V. akariri na kuimba wimbo.

Vi. aandike insha ya mwongozo
kuhusu adabu.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha ya watu wakisalimiana. Pia aweza kutumia mtandao kutambua
maneno zaidi ya kusalimiana




Lugha ya Kiswabhili

2.5 HESABU

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na hesabu, akisami, maumbo
pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na hesabu, akisami, maumbo pamoja na
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. ahesabu tarakimu

Tarakimu
Mwalimu aelekeze wanafunzi:
1. kuhesabu tarakimu toka 1000- 1,000,000

b. atambue tarakimu katika vitu mbalimbali

2 kutambua viti mbalimbali vyenye tarakimu
kama vile: pesa, karata, n k. kisha aandike kwa
maneno.

C.  atumie alama za hesabu
mbalimbali kupata matokeo
mapya ya tarakimu.

3 abaini alama za hesabu na kuzitumia kupata
matokeo mapya ya tarakimu.

d. aeleze tarehe.

Tarehe
1. kutaja tarehe.

e. abainishe akisami mbalimbali na
kuzitumia katika sentensi.

Akisami
1. kujadili akisami kama vile: 1/2 nusu, 1/4
robo ..

2. kudhihirisha ugawaji wa vitu mbalimbali
kwa kuzingatia akisami.

f. atambue maumbo balimbali na
kuyaliganisha na vitu vya kawaida..

Maumbo

mwalimu asaidie wanafunzi:

1. kujadili maumbo mbalimbali kama vile:
pembe tatu, mstatili ...

2. kulinganisha maumbo na vitu vya kawaida
kama vile: pembe tatu dhidi ya sambusa

g. akariri shairi na kueleza ujumbe
kutokana na shairi.

wanafunzi wasome shairi linalohusu
matumizi ya hesabu.

h. atunge sentensi akitumia ngeli ya
LI-YA

i. atambue vivumishi vya idadi na sifa
kisha avitumie katika sentensi.

Sarufi:

Mwalimu ashirikishe wanafunzi kutambua nomino
za ngeli ya Li-Ya zinazohusu hesabu na kuzitumia
kutunga sentensi kwa kuzingatia upatanishi wa
kisarufi.

Aidha, kutambua vivumishi vya idadi na sifa
ambavyo havijatajwa.

j. afumbe na kufumbua
mafumbo.

Fasihi simulizi (Mafumbo)
- kufumba na kufumbua mafumbo.

k. aandike insha fupi.

wanafunzi waandike insha fupi kuhusu
umuhimu wa hesabu.

Vi.

Vii.
Viii.

Xi.

ahesabu tarakimu kutoka
1,000 hadi 1,000,000 na
atumie tarakimu hizo
kuhesabu vitu mbalimbali
maishani.

aambatanishe tarakimu na
maneno yanayozirejelea.
ajumlishe, aondoe,
agawanye na azidishe
tarakimu mbalimbali kupata
matokeo mapya.

afasiri kalenda na

kueleza tarehe
mbalimbali.

aeleze akisami mbalimbali
na kuzitumia katika kutunga
sentensi.

achore maumbo
mbalimbali na
kuyalinganisha na vitu vya
kawaida.

akariri shairi.

atunge sentensikwa
kutumiaupatanishi wa
kisarufi wa ngeli ya LI- YA.
aunde sentensi kwa
kutumia vivumishi vya
idadi, sifa na viulizi.
afumbe na kufumbua
mafumbo.

aandike insha.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia vikokotoo au simu za rununu kufanyia hesabu




Lugha ya Kiswabhili

2.6 USAFIRI Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na usafiri pamoja na kutumia
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unayohusiana na usafiri pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.
Umilisi Shughuli za Masomo Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
Usafiri
Katika makundi ya mvumo, i. aeleze aina za usafiri nchini na
wanafunzi: vyombo vinavyotumiwa.
» 1 watambue vyombo vya usafiri ii. aeleze ishara za barabarani.
a. atambue vyombo vya usafiri kama vile: meli, baiskeli, ndege, iii. asome ufahamu unaohusu
ngamia, basi... usafiri na kujibu maswali.
b.  abainiaina zausafiri. 2 waeleze aina za usafiri nchini iv. atunge sentensi sahihi kwa
kama vile:anga, ardhi, maji ... kutumia nomino za |-Zi,
vivumishi viashiria, na
Usalama barabarani viunganishi.
c.  atambue msamiati wa usalama Mwalimu awaongoze wanafunzi: V. akamilishe methali alizopewa
barabarani. 1. kutaja msamiati unaohusiana na kuhusu usafiri.
usalama barabarani. vi. aandike insha.
d. aeleze maana ya taa za barabarani. 2. kueleza maana ya taa za barabarani.
e. asome makala kuhusu usafiri na kujibu wanafunzi wasome makala kuhusu usafiri.
maswali. -
f. atambue nomino za I-Zi Sarufi:
zinazohusu usafiri halafu azitumie mwalimu awaelekeze wanafunzi
kutunga sentensi. kutunga sentensi sahihi kwa kuzingatia;
g. atambue vivumishi viashiria na - nomino za ngeli ya I-ZI
avitumie katika sentensi. zinazohusu usafiri na upatanishi
h. atambue viunganishi na wazo wa kisarufi.
kuvitumia katika sentensi - vivumishi viashiria.
- naviunganishi
akamilishe methali zinazohusiana na Fasihi simulizi (Methali
usafiri. zinazohusiana na usafiri)
- kukamilisha methali.
j. aandike insha ya masimulizi. wanafunzi waandike insha fupi
kuhusu safari yao ya kwanza
kwenda mjini.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha ya kuonyesha vyombo fulani vya usafiri. Pia, aweza kutumia mtandao
kutambua vyombo mbalimbali.




Lugha ya Kiswabhili

2.7 MAWASILIANO

MUHULA WA TATU

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na mawasiliano pamoja na kutumia
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia simu kuwasiliana na wengine kimdomo au kwa ujumbe mfupi (sms)

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na mawasiliano pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a.atambue msamiati wa vyombo vya
mawasiliano

Vyombo vya mawasiliano Mwalimu
aelekeze wanafunzi: 1.kutaja na kueleza
vyombo vya mawasiliano kama vile: simu,
rununu, barua, barua pepe, televisheni ...

b. aigize mazungumzo ya simu.

2 kushiriki katika maigizo ya
upigaji simu.

c.  asome makala yanayohusu
matumizi ya simu.

wanafunzi wasome makala kuhusu matumizi
ya simu.

d. atambue vivumishi virejeshi na
avitumie katika sentensi.

e. abaini visawe mbalimbali

Sarufi:

Mwalimu awaongoze wanafunzi kutunga

sentensi sahihi kwa kuzingatia;

- vivumishi virejeshi (kirejeshi
amba-).

- O-rejeshina.

visawe mbalimbali kama vile:

msichana-banati, mvulana- ghulamu,
huzuni-majonzi ...

f. atambue semi tofauti tofauti na kueleza maana
yake.

Fasihi simulizi (Semi)
- kujadili maana ya semi
mbalimbali.

f.  atambue utaratibu wa kuandika insha
ya barua ya kirafiki.

h. aandike insha ya barua ya

kirafiki.

Mwalimu awasaidie wanafunzi kujadili hatua
zinazopitiwa kuandika barua ya kirafiki
halafu

waiandike.

Vi.

Vii.

atumie msamiati wa
vyombo vya mawasiliano
katika sentensi.
aigize mazungumzo ya
upigaji na upokeaji simu.
asome ufahamu na
kujibu maswali.
ataje vivumishi virejeshi vya
ngeli zote kisha atunge
sentensi kwa kuvitumia.
ataje mifano ya visawe na
kutunga sentensi kwa
kutumia kila kisawe.
afafanue maana ya semi
alizopewa kisha atunge
sentensi kwa kuzitumia.
aandike barua ya
kirafiki.




Lugha ya Kiswabhili

2.8 BIASHARA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na biashara pamoja na kutumia
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na biashara pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati wa pesa na
malipo mbalimbali

Msamiati wa pesa

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1 kutaja msamiati wa pesa kama vile;
hundi, shilingi, dola, pauni ...

2 kujadili malipo mbalimbali kama vile:
mshahara, kodi, ushuru, fidia..

b. aeleze umuhimu wa pesa
pamoja na madhara yake.

Mjadala kuhusu umuhimu na madhara ya

pesa

1. wanafunzi wajadiliane kuhusu
umuhimu wa pesa na madhara yake.

c. asome makala, atambue na kueleza

huduma za benki halafu ajibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu huduma
za benki.

d atumie kishirikishi-ndi- na O- rejeshi
katika sentensi.

mbalimbali pamoja na kuvitumia
katika sentensi.

Sarufi:

Mwalimu aelekeze wanafunzi 1
kutunga sentensi sahihi kwa kutumia
kishirikishi -ndi- na O- rejeshi katika
umoja na wingi.

na ngeli mbalimbali na kuvitumia katika
sentensi.

f afurahie vichekesho tofauti na kubuni
vingine.

Fasihi simulizi (Vichekesho)
- kubuni vichekesho.

g aandike insha ya bajeti kuhusu mada
aliyopewa.

wanafunzi waandike insha fupi
ya bajeti kuhusu vitu wanavyotaka kununua
sokoni.

i. atumie msamiati
wa pesa katika
sentensi.

ii. aambatanishe msamiati
wa malipo mbalimbali
na maelezo yake.

iii. ajadili umuhimu na
madhara ya pesa.

iv. ajadili huduma za
benki.

V. asome ufahamu
kuhusu huduma za
benki na kujibu
maswali.

vi. atunge sentensi kwa
kutumia ndi- na O-
rejeshi pamoja na
vivumishi visisitizi.

vii. adhihirishe ubunifu wa
vichekesho kupitia uigizaji.

viii. aandike insha fupi ya
bajeti.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kuzuru soko au duka la karibu na kuchunguza jinsi biashara inavyofanywa.




Lugha ya Kiswabhili

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na sehemu za mwili pamoja
na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na sehemu za mwili pamoja na vipengele
vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa

a.atambue sehemu za nje na za
ndani za mwili wa binadamu

Sehemu za nje za mwili wa binadamu
Mwalimu aelekeze wanafunzi: 1

kutaja sehemu za nje za mwili wa binadamu

kama vile: kichwa, jicho, sikio midomo ...

b. aeleze umuhimu wa sehemu za
nje na ndani za mwvili.

2 kueleza umuhimu wa sehemu za nje
za mwili wa binadamui.

c. achore kiunzi cha sehemu za nje
na ndani ya mwili wa binadamu

Sehemu za ndani za mwili wa binadamu
1. kutaja sehemu za ndani za mwili wa
binadamu kama vile: ubongo, moyo, ini, figo...
2. kueleza mchakato wa usagaji wa
chakula mwilini.

d. abaini msamiati wa ulemavu.

Msamiati wa ulemavu
1. kubainisha msamiati wa ulemavu. kama
vile: kipofu, kiziwi, kibiongo ..

e. asome na kukariri shairi kuhusu
sehemu za mwili.

wanafunzi wasome shairi kuhusu ‘Ulemavu si
upungufu’

f. atambue nomino za ngeli ya Li—
Ya, Ki-Vi na U-I zinazotaja
sehemu za mwili na kuzitumia
katika sentensi.

g. ataje viwakilishi vya nafsi katika
umoja na wingi halafu avitumie
kutunga sentensi.

Sarufi:
Mwalimu aongoze wanafunzi kutambua
nomino za ngeliya Li-Ya, Ki- Vi, na U-I
zinazorejelea sehemu za mwili na kuzitumia
kutunga sentensi katika umoja na wingi.

1. Kutaja viwakilishi nafsi katika umoja na wingi na
kuvitumia kutunga sentensi.

h. abuni hadithi fupi.

Fasihi simulizi (Hadithi fupi)
- kubuni hadithi fupi.

aandike insha ya mwongozo.

wanafunzi waandike insha ya mwongozo kuhusu
namna anavyodumisha usafi wa mwili wake.

Mwanafunzi:

i ataje sehemu za nje na za
ndani za mwili wa
binadamu.

ii. aeleze umuhimu wa
sehemu za ndani na za nje
za mwili wa binadamu.

iii. achore kiunzi cha sehemu
za nje na ndani ya mwili wa

binadamu.

iv. ataje na kueleza msamiati
wa ulemavu.

V. ajibu maswali kutokana na
shairi kuhusu Ulemavu si
upungufu!

Vi. atunge sentensi akitumia

nomino za ngeli za LI- YA, KI-
VI, U-I zinazotaja sehemu za
mwili.

Vii. atunge sentensi kwa
kushirikisha viwakilishi vya
nafsi katika umoja na wingi.

Viii. abuni hadithi fupi.

iX. aandike insha ya
mwongozo kuhusu namna
anavyodumisha usafi wa
mwili.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia kamera kupiga picha ya binadamu/mwenzake ambayo itatumiwa kama

kielelezo.




3.1 MADAWA YA KULEVYA

Lugha ya Kiswabhili

KIDATO CHA TATU

MUHULA WA KWANZA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na madawa ya kulevya
pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na madawa ya kulevya pamoja na vipengele vya lugha
katika mawasiliano yake ya kila siku.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za masomo

Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati wa
madawa ya kulevya

Msamiati wa madawa ya kulevya

Katika makundi, wanafunzi:
1 watambue madawa ya kulevya kama vile;
bangi, miraa, sigara ...

b. atambue na kuigiza athari za
madawa ya kulevya

2 wajadili aina tofauti tofauti za madawa

ya kulevya, halafu, wawasilishe katika darasa zima.

c. aeleze njia mwafaka za
kuzuia athari hizo.

Madhara ya madawa ya kulevya
Mwalimu awaongoze wanafunzi:

1 kutaja na kuigiza athari za madawa ya
kulevya, kama vile: kupungukiwa na nguvu,
kukosa usingizi, saratani ...

2 kutafuta njia za kuzuia athari hizo kutoka
maktabani au tovuti.

e. atunge sentensi akionyesha
matumizi bora ya kwa!

f. aandike sentensi sahihi
akitumia masharti ya ‘nge’na
‘ngali’na kuzikanusha.

d. asome shairi la madawa ya wanafunzi wasome shairi linalohusu madawa ya
kulevya. kulevya.
Sarufi:

Mwalimu aongoze wanafunzi:

1. kutunga sentensi wakitumia

’kwa'ya hali tofauti tofauti, ‘nge’ na ‘ngali’
pamoja na ukanushi wake.

g. asimulie hadithi fupi juu ya
mihadarati

Fasihi simulizi (Hadithi fupi)
- kusimulia hadithi fupi juu ya madawa ya
kulevya.

h. atambue hatua mwafaka za
kuandika insha ya hotuba.
aandike insha ya hotuba.

wanafunzi waandike insha ya hotuba kuhusu athari

za madawa ya kulevya kwa vijana wa leo.

i. atumie msamiati wa
madawa ya kulevya
katika sentensi

ii. ajadili aina mbalimbali za
madawa za kulevya.

iii. aeleze athari za madawa ya

kulevya.

iv. apendekeze njia za kuzuia
athari za madawa ya kulevya

V. asome shairi na kujibu
maswali.

vi. atunge sentensi akitumia

kwa pamoja na masharti ya
nge na ngali na kuzikanusha

Vii. asimulie hadithi fupi
kuhusu madawa ya
kulevya.

viii. aandike insha ya hotuba

kuhusu athari ya madawa
ya kulevya kwa vijana wa
leo.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata maelezo zaidi kuhusu mihadarati




Lugha ya Kiswabhili

3.2 MAJANGA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na majanga pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na majanga pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za masomo

Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati muhimu wa majanga

Msamiati wa majanga

Mwalimu aelekeze mwanafunzi:

1. kutaja msamiati wa majanga kama vile:
mafuriko, ukame, maporomoko ya
ardhi, zilizala ..

b. ataje sehemu mbalimbali zilizowahi
kukumbwa na majanga

2. kutaja sehemu zilizoshuhudia majanga
nchini. kama vile; maporomoko ya
ardhi ya Bududa, Kigezi, mafuriko
Kasese ...

c. ajadili sababu zinazochangia majanga
kutokea.

d. ajadili njia mbalimbali za kuepukana na
majanga hayo.

Chanzo cha majanga

1. kujadili sababu zinazoleta majanga.

2. kujadili majanga makubwa yaliyowahi
kutokea nchini.

Madhara na suluhisho

1. kueleza matokeo ya majanga katika
taifa.

2. kujadilimambo yanayoweza
kukomesha majanga.

e.asome makala na kujibu maswali juu ya
majanga.

wanafunzi wasome makala
yanayohusu maporomoko ya ardhi
katika wilaya ya Bududa, Kigezi na
sehemu zingine.

f. atunge sentensi kutumia haliya
mazoea na ukanushi wake.

g. atumie viwakilishi vya sifa katika
sentensi.

Sarufi:
Mwalimu awaongoze wanafunzi
kutunga sentensi kwa kuzingatia;
- hali ya mazoea pamoja na ukanushi
wake na viwakilishi vya sifa.

h. akamilishe na kuelezea maana za
methali mbalimbali zinazohusiana na
majanga.

Fasihi simulizi (Methali)
- kukamilisha na kutoa maana ya
methali zinazohusiana na majanga.

aandike insha ya ripoti juu ya
majanga na madhara yake.

wanafunzi waandike ripoti kuhusu janga
lolote lililotokea nchini mwao.

i,

iii.

Vi.

ajadili vitendo
vinavyosababisha
majanga nchini
aeleze madhara vya
majanga pamoja na
masuluhisho.

asome makala kuhusu
maporomoko ya ardhi
na kujibu maswali.

atunge sentensi kwa
kutumia hali ya
mazoea, viwakilishi
vya sifa na azikanushe.

akamilishe methali
kisha aeleze maana
ya ndani ya methali
hizi pamoja na
matumizi yake.

aandike insha ya
ripoti kuhusu janga
lililowahi kutokea
nchini.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha iliyopigwa kwenye sehemu iliyokumbwa na janga, au
mtandao kupata majanga tofauti yanayotokea duniani.




Lugha ya Kiswabhili

3.3 SHEREHE ZA KITAIFA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na sherehe za kitaifa pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na sherehe mbalimbali za kitaifa pamoja na

vipengele vya lugha viliv

oteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi Shughuli za masomo Tathmini pendekezwa

Mwanafunzi: Mwanafunzi:

a. atambue sherehe mbalimbali za Sherehe mbalimbali za kitaifa i. aeleze siku kuu zote za kitaifa
kitaifa. katika makundi wanafunzi: na umuhimu wake.

1. watambue sherehe za kitaifa.

b.  asimulie hadithi juu ya
sherehe aliyowahi
kuhudhuria.

2. wasimulie siku kuu mbalimbali za
kitaifa walizowahi kuhudhuria.

c. aeleze umuhimu wa sherehe za
kitaifa.

Umuhimu wa sherehe za kitaifa
Mwalimu awaongoze,

1 kueleza umuhimu wa sherehe za
siku kuu za kitaifa.

2 kuigiza sherehe ya siku kuu ya uhuru.

d. asome makala kuhusu uzalendo
na kujibu maswili.

wanafunzi wasome makala kuhusu
wazalendo waliopigania
uhuru wa taifa la Uganda.

e. atambue na kutumia viwakilishi
vya idadi katika sentensi

f.  atunge sentensi akitumia ki'ya
masharti halafu azikanushe .

Sarufi:
mwalimu aongoze wanafunzi kutunga
sentensi wakitumia
Viwakilishi vya idadi
e na %/ya masharti halafu
azikanushe.

g.  akariri shairi
h. afafanue istiara mbalimbali.

Fasihi simulizi (Shairi)
- kukariri shairi juu ya sherehe.
- kueleza istiari

atambue mbinu za kuandika insha
ya wasifu.
j. aandike insha ya ya wasifu.

wanafunzi waandike wasifu wa shujaa

yeyote aliyepigania uhuru wa nchi yake.

ii. asome makala yanayohusu
wazalendo waliopigania
uhuru na kujibu maswali

iii. atunge sentensi akutumia
viwakilishi vya idadi pamoja
na’ki'ya masharti kisha
azikanushe.

iv. akariri shairi juu ya
sherehe aliyowahi
kuhudhuria.

v. aandike insha ya wasifu
kuhusu mzalendo mashuhuri
nchini aliyepigania uhuru.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata picha ya sherehe ya uhuru uwanjani Kololo.




Lugha ya Kiswabhili

3.4 HAKI ZA BINADAMU

MUHULA WA PILI

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na haki za binadamu pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na haki za binadamu pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

uhusiano na haki za
binadamu.

binadamu

b. aeleze njia mbalimbali za ukiukaji wa
haki za binadamu

2 kuorodhesha mifano ya njia
mbalimbali za ukiukaji wa haki za
binadamu, kama vile: ubakaji, mauaji, uporaji

c. afafanue jinsi haki za
binadamu zinavyokiukwa
kupitia maigizo.

3 kusimulia hadithi fupi ya biashara ya watumwa
walionyimwa haki zao.

d. atambue mashirika ya utetezi wa
haki za binadamui.

e. atathmini jinsi mashirika
yanavyotekeleza  haki za
binadamu.

Mashirika ya utetezi wa haki za binadamu

1. kutaja mifano ya mashirika mbalimbali yanayohusika
na utetezi wa haki za binadamu.
2 kueleza dhima ya mashirika hayo.

f. asome makala yanayohusu haki za
binadamu na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala yanayohusu
biashara ya utumwa katika karne ya 19.

g. aeleze unominishaji wa vitenzi
na kutumia nomino zalika
katika sentensi.

h. abainishe maana mbalimbali
kutoka kila kitawe.

i. atumie nomino za ngeliya U- U
katika sentensi.

Sarufi:

mwalimu awashirikishe wanafunzi kueleza dhana
ya Unominishaji wa vitenzi halafu watumie
nomino zalika kutunga sentensi. Aidha, watambue
vitawe pamoja na nomino za ngeli ya U-U kisha
wazitumie kutunga sentensi kwa kuzingatia;
upatanishi wa kisarufi.

j. ajadili jinsi haki zinavyokiukwa
katika hadithi fupi.

Fasihi simulizi (Hadithi fupi)
- wanafunzi wasome hadithi inayohusiana na
haki za binadamu.

k. aandike insha ya methali.

wanafunzi waandike insha ya methali
kuhusu ‘Asiyesikia la mkuu huvunjika guu.”

Umilisi Shughuli za masomo Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
Njia za ukiukaji i atumie msamiati
mwalimu awaongoze wanafunzi: katika sentensi.
a. ataje maneno yenye 1 kutaja msamiati unaohusiana na haki za ii. aigize jinsi mtoto wa kike

anavyochukuliwa katika
jamii yake.

iii. asimulie hadithi ya
utumwa.

iv. ataje mashirika
yanayotetea haki za
binadamu na kueleza
umuhimu wa mashirika
hayo.

V. asome makala inayohusu
biashara ya watumwa na
kujibu maswali.

Vi. ageuze vitenzi viwe
nomino na atunge
sentensi kutokana na
nomino hizo.

Vii. abaini vitawe
mbalimbali na
kutunga sentensi
kutokana navyo.

Viii. ataje nomino za ngeliya
U-U kisha atunge
sentensi kwa kuzitumia.

iX. aandike insha ya
methali.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata ujumbe zaidi kuhusu haki za binadamu hasa katika nchi

nyingine za dunia hii.




Lugha ya Kiswabhili
3.5 UONGOZI WA KITAIFA Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na uongozi wa kitaifa
pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na uongozi wa kitaifa pamoja
na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Shughuli za masomo

Umilisi
Mwanafunzi:

Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi:

atambue msamiati wa uongozi
na ala za uongozi.

Msamiati wa uongozi wa taifa

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa uongozi na ala za
uongozi kama vile rais, waziri,
mwenyekiti, bendera, nembo ...

afafanue nyadhifa za

2. kuleza nyadhifa za viongozi

atumie msamiati wa
uongozi kutunga
sentensi.

aeleze nafasi za
viongozi mbalimbali
katika jamii.

aeleze umuhimu wa
nembo.

viongozi mbalimbali. mbalimbali. V- i;grlnzger??g\l,zaoéiggﬁznya
kudhihirisha shughuli
_ - mbalimbali za zoezi hili.
af[ambue dhima za nembo za Dhima za nembo V. asome makala kisha
kitaifa. 1. kueleza umuhimu wa nembo. ajibu maswall.
adhihirishe shughuli mbalimbali Kampeni za uchaguzi Vi. atunge sentensi kwa
katika kampeni. 1. wanafunzi waigize shughuli kutumia viwakilishi
mbalimbali zinazojitokeza wakati viashiria.
wa kampeni. Vii. aorodheshe vihisishi
mbalimbali na kuvitumia
asome makala kuhusu matokeo wanafunzi wasome makala kuhusu matokeo | . kutunga sentensi.
ya uchaguzi mkuu na kujibu ya uchaguzi mkuu uliofanyika nchini. Vil aandike vinyume vya
maswali. vitenzi alivyopewa.
atambue viwakilishi viashiria, Sarufi: IX. aandike nomino za ngeli
vihisishi, nomino za ngeli ya |-Zi Mwalimu awaongoze wanafunzi kutunga ya I=Zl kisha atunge
Zinazohusiana na uongozi na sentensi wakitumia: sentensi kwa kuzitumia.
azitumie katika sentensi. e Viwakilishi viashiria
aeleze vinyume vya vitenzi na e Vihisishi X.  afupishe makala kwa

kuvitumia katika sentensi.

ajadili jinsi uongozi
unavyoendelezwa kulingano na
hadithi fupi.

e Vinyume

Aidha kutambua nomino za Ngeli
ya |-Zi zinazohusiana na uongozi wazitumie
katika sentensi sahihi kwa kuzingatia
upatanishi wa
sarufi.

Fasihi simulizi (Hadithi fupi)
- kufahamu uongozi na matokeo yake.

achanganue hatua mwafaka za
ufupishaji wa makala.
afupishe makala kwa
maneno aliyoagizwa.

wanafunzi waandike Ufupisho kuhusu nchi
yetu kwa kutumia maneno kati ya 80 na 100.

maneno katiya 80 na 100.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha iliyopigwa kwenye mkutano wa kampeni kudhihirisha mambo
yanayotokea wakati wa uchaguzi.




Lugha ya Kiswabhili

3.6 HALIYA ANGA Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na hali ya anga na kutumia vipengele vya
lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na hali ya anga pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano yake.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za masomo

Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati wa hali ya anga

Kusikiliza na kuzungumza:

Msamiati wa hali ya anga Mwalimu
aelekeze wanafunzi:

1 kuorodhesha msamiati wa hali ya anga
kama vile; jua, upepo, mvua ..

b.  ajadili umuhimu wa hali ya anga

Umuhimu wa hali ya anga
2 Kujadili umuhimu wa hali ya anga
kama vile: jua — joto, mvua — maji, n.k.

c.  aeleze matokeo mabaya ya haliya anga

Maadhara ya hali ya anga

3 Kujadili ubaya wa hali ya anga kama
vile: jua kali — ukame, mvua nyingi —
mafuriko n.k.

d. asome makala yanayohusu athari za kiangazi
barani Afrika na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu athari
za kiangazi barani Afrika

e.  atumie vivumishi vya pekee na
“p0"ya wakati katika sentensi.

Sarufi

Mwalimu aongoze wanafunzi kutunga
sentensi wakitumia: Vivumishi vya
pekee, po’ya wakati pamoja na
ukanushi

wake

f. achambue ujumbe wa shairi

Fasihi simulizi (Shairi)
= kukariri na kuchambua ujumbe katika
shairilinalohusu hali ya anga.

g. aeleze mbinu za kuandika insha ya
barua pepe.
h. aandike insha ya barua pepe.

wanafunzi waandike barua pepe
kwa marafiki zao wanaoishi Ulaya
inayohusu hali ya anga nchini.

i. atumie msamiati wa
hali ya anga katika
sentensi.

ii. aeleze umuhimu na
madhara ya hali ya
anga.

iii. asome ufahamu
kisha ajibu maswali.

iv. atunge sentensi
kwa kutumia
vivumishi vya
pekee napo’ya
wakati halafu

azikanushe.

V. akariri shairi juu ya
anga.

Vi. amwandikie rafiki

yake anayeishi Ulaya
barua pepe inayohusu
hali ya anga nchini.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata ujumbe zaidi kuhusu hali ya anga nchini na barani Afrika.




Lugha ya Kiswabhili

3.7 JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI

MUHULA WA TATU

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatunzi:

Shughuli za masomo

Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi:

a. aimbe au akariri wimbo wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

Wimbo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
Mwalimu aongoze wanafunzi: 1
kukariri na kuimba wimbo wa

Jumuiya ya Afrika Mashariki.

b. aeleze ujumbe wake.
C. ataje nchizinazounda Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

2 Kutambua ujumbe katika wimbo
3 kutaja nchi zinazopatikana katika Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

d. ajadili umuhimu wa muungano wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Umuhimu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
1. kueleza umuhimu wa muungano wa jumuiya ya Afrika
Mashariki.

e. asome makala na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala yanayohusu sababu za
kuzinduliwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

f.  atunge sentensi akitumia
viwakilishi virejeshi

g. udogo na ukubwa wa nomino

h. atambue vinyume vya vitenzi na
avitumie katika sentensi.

Sarufi

Mwalimu aongoze wanafunzi kutunga sentensi
wakitumia:

Viwakilishi virejeshi, Udogo na ukubwa pamoja
na Vinyume vya vitenzi

afumbue mafumbo
mbalimbali.

Fasihi simulizi (Mafumbo)
- Wanafunzi wafumbe na kufumbua
mafumbo mbalimbali.

j.  atambue hatua mwafaka za
uandishi wa insha ya maelezo.

k. aandike insha kuhusu Jumiya ya
Afrika Mashariki.

wanafunzi waandike insha ya maelezo kuhusu faida
ya muungano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Vi.

Vii.

Viii.

aimbe beti zote za
wimbo wa Afrika
Mashariki.

. ataje mataifa yanayojenga

Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

aeleze umuhimu wa
muungano wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

. asome ufahamu na kujibu

maswali kuhusu mambo
yaliyosababisha kuzinduliwa
kwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

. atumie viwakilishi virejeshi,

udogo na ukubwa wa
nominokatika sentensi na
maelezo yake ya kawaida.
atunge  sentensi  kwa
kutumia vinyume vya
vitenzi.

Atoe majibu ya

mafumbo

aliyofumbwa.

aandike insha ya maelezo
kuhusu faida ya muungano
wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata ujumbe zaidi kuhusu Jumuia ya Afrika Mashariki.




Lugha ya Kiswabhili

3.8 MAVAZI NA MAPAMBO

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na mavazi, mapambo, pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na mavazi, mapambo, pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za masomo

Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati wa mavazi mbalimbali.

Misamiati ya mavazi
1. katika makundi wanafunzi watambue
msamiati wa mavazi mbalimbali.

b. afafanue mavazi yanayovaliwa na
tamaduni mbalimbali.

2. waeleze aina mbalimbali za watu (tamaduni)
wanaotumia mavazi ambayo
yametambuliwa.

c.  atambue mapambo mbalimbali
yanayotumiwa na watu.

Msamiati wa mapambo
mwalimu awaelekeze:
1. kutaja msamiati wa mapambo

d. aeleze aina tofauti za watu wanaotumia
mapambo mbalimbali.

2. kueleza aina mbalimbali za watu wanaotumia
mapambo yaliyotajwa.

e. asome makala na kujibu maswali.

wanafunzi wasomemakala kuhusu mavazi na
mapambo ya mwanamke

f.  atumie vivumishi vya ki’ya
mfanano kutunga sentensi.

g. atambue wakati usiodhihirika,
autumie katika sentensi halafu
azikanushe.

Sarufi:

mwalimu awaongoze wanafunzi

kutunga sentensi wakitumia:

e  Vivumishi vya 4/’ya mfanano

e  Wakati usiodhihirika na
ukanushi wake

h. achanganue semi mbalimbali na
kueleza maana zake.

Fasihi simulizi (Semi)
- kueleza maana ya semi
mbalimbali.

atambue hatua za kuandika insha
ya mdokezo.
j. aandike insha ya mdokezo.

wanafunzi waandike insha ya
mdokezo juu ya mavazi ya kitamaduni.

i. atumie msamiati wa
mavazi katika sentensi.
ii. aambatanishe ainaya
mavazi dhidi ya watu
wanaoyatumia.
iii. ataje aina mbalimbali ya
mapambo.

iv. asome ufahamu
unaohusu mavazi na
mapambo kisha ajibu
maswali.

V. atunge sentensi kwa
kutumia vivumishi vya ki’
ya mfanano na wakati
usiodhihirika halafu
azikanushe.

Vi. aeleze na kutumia semi
katika sentensi

aandike insha ya
mdokezo.

Vii.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia kanda iliyonaswa ikionyesha watu kwenye sherehe ya kitamaduni katika mavazi'yao.




Lugha ya Kiswabhili

3.9 RANGI MBALIMBALI Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na rangi mbalimbali
pamoja na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na rangi mbalimbali pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi Shughuli za masomo Tathmini pendekezwa
Mwanafunzi: Mwanafunzi:
Msamiati wa rangi mbalimbali
mwalimu aelekeze wanafunzi: i aeleze maana iliyojikita
1. kutaja rangi mbalimbali kama vile: kijani, eupe, katika rangi mbalimbali.
a. ataje rangi mbalimbali na aeleze eusi .. ii. ataje rangi zote saba
maana yake. 2. kufafanua maana inayosheheni ndani ya rangi zinazopatikana  katika
tofauti tofauti. upinde wa mvua.
iii. aeleza maana ya rangi
Upinde wa mvua zilizo katika taa za
b.  abainirangi tofauti za upinde wa | kubainisha rangi mbalimbali za upinde wa mvua. barabarani.
mvua. iv. asome ufahamu kisha
- - — ajibu maswali.
- ‘ Ishara za rangi mbalimbali i V. atumie viwakilishi vya
c. atambue rangi zilizo katika taa Taa za barabaranl - ‘ pekee, -a unganifu na
za baraba‘ram na aeleze maana kutaja rangi zilizo katika taa za . Vil laitlia semiens fe
ya rangi hizo. barabarani na kueleza maana ya rangi hizo. maelezo yake ya
kawaida.
d. atambue rangi zlizo katika ii Rangi za bendera Vi. atunge shairi juu ya
bendera ya taifa na aeleze kutaja rangi zilizo katika bendera ya taifa na rangi.
maana ya rangi hizo. kueleza maana ya rangi hizo. Vii. afupishe makala aliyopewa

e. asome makala na kujibu kwa maneno 100.

maswali. wanafunzi wasome makala kuhusu usalama
f. aeleze jinsi ya kuepuka ajali barabarani.

barabarani
g. atunge sentensi akitumia: "- Sarufi:

a'unganifu, viwakilishi vya pekee Mwalimu aongoze wanafunzi kutambua

na vielezi vya mahali na wakati. Vivumishi vya —-a unganifu,

Viwakilishi vya pekee,
vielezi vya mahali na vya wakati
na kuvitumia kutunga sentensi.

h. abuni shairi kuhusu rangi tofauti. Fasihi simulizi (Shairi)
- wanafunzi katika makundi wabuni shairi
kuhusu rangi mbali mbali.

i. atambue kanuni za ufupishaji. wanafunzi wafupishe makala kwa maneno 100.
j-  afupishe makala.

Usaidizi wa ICT:Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata maelezo ya rangi za upinde wa mvua




4.1 UZALENDO

Lugha ya Kiswabhili

KIDATO CHA NNE MUHULA

WA KWANZA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na uzalendo pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na uzalendo pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano yake ya kila siku.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati wa
uzalendo

Msamiati wa uzalendo

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa uzalendo kama vile:
uhuru, amani, upendo, umoja ..

b. aeleze umuhimu wa
uzalendo.

2. kueleza umuhimu wa uzalendo.

C. aigize vitendo vya uzalendo.

Shughuli za kizalendo

1. kudhihirisha uzalendo kupitia
maigizo.

2. kuimba nyimbo za kizalendo.

d. asome na kujibu maswali
kuhusu makala.

wanafunzi wasome makala yanayohusu jinsi
Uganda ilivyopata uhuru wake.

e. atunge sentensi akitumia
vivumishi virejeshi na O-
rejeshi halafu azikanushe.

f.  ageuze sentensi halisi ziwe za
taarifa na kinyume chake.

Sarufi:

Mwalimu aongoze wanafunzi: kutunga
sentensi wakitumia

Vivumishi virejeshi, O- rejeshi na
ukanushi wake pamoja na,

Usemi halisi na usemi wa taarifa.

g. achambue shairi ili apate
ujumbe unaopatikana katika
shairi hilo.

Fasihi simulizi (Shairi na methali)
- kuchambua shairi linalohusu
uzalendo.

h. aeleze maana katika methali
mbalimbali.

- kufafanua maana fiche ya methali
mbalimbali.

aandike insha ya masimulizi juu

ya
uzalendo.

wanafunzi waandike insha ya
masimulizi juu ya uzalendo.

ii.

1il.

1v.

Vi.

Vii.

ataje msamiati wa
uzalendo na aitumie
katika sentensi.
aeleze manufaa ya
uzalendo.

asome makala inayohusu
uzalendo kisha ajibu maswali.
atunge sentensi mbalimbali
na kuzikanusha kwa kutumia
O-rejeshi.

ageuze sentensi kutoka
usemi halisi hadi usemi wa
taarifa na kinyume chake.
aeleze maana ya ndaniya
methali atakazopewa katika
zoezi pamoja na matumizi
yake.

aandike insha vya
masimulizi juu va
uzalendo.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata maelezo zaidi kuhusu uzalendo, wazalendo wa

kiAfrika na vitendo vya kizalendo




4.2 AMANI NA USALAMA

Lugha ya Kiswabhili

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na amani na usalama pamoja
na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na amani na usalama pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati wa amani
na usalama.

Msamiati wa amani na usalama

mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa amani na usalama.

2. Kueleza tofauti baina ya amani na
usalama.

b. afafanue mashirika
yanayoendeleza amani na
usalama.

c. atathmini dhima ya mashirika
yanayoendeleza usalama.

Dhima ya mashirika yanayoendeleza

usalama

1. Katika makundi wanafunzi watambue mashirika
ya usalama na kueleza umuhimu wa mashirika
hayo.

d. ajadili vitendo vinavyoashiria
ukuaji wa amani na usalama.

Ishara za ukuaji wa amani na usalama

1. wajadili vitendo vinavyoashiria ukuaji wa
amani na usalama.

2. wapendekeze hatua za kuangamiza
vitendo vinavyokosesha amani na
usalama.

e.asome makala kuhusu jinsi ya
kudumisha amani na
usalama kisha ajibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu jinsi ya
kudumisha amani na usalama.

f.  atumie vimilikishi na
viunganishi katika sentensi.

g. atambue nomino za

h. makundi halafu azitumie
kutunga sentensi.

i. abaini na kutumia alama
zote za uakifishaji katika
sentensi na uandishi wa
insha.

Sarufi:
mwalimu aongoze wanafunzi kutunga
sentensi wakitumia:
Viwakilishi vimilikishi, Viunganishi,
Nomino za makundi pia waeleze
alama za uakifishaji na wazitumie
katika maandishi.

j. aeleze maudhuiya usalama
katika novela husika.

Novela

- wanafunzi wasome na kuchambua
maudhui katika hadithi fupi

- inayohusu amani na usalama.

k. atambue hatua muhimu za
uandishi wa insha ya tahariri.
I. aandike insha ya tahariri.

wanafunzi waandike insha ya tahariri
kuhusu amani na usalama.

il

1l

1il.

iv.

V.

Vii.

Viii.

atumie msamiati wa amani na
usalama katika sentensi.
aeleze umuhimu wa mashirika
yanayoendeleza amani na
usalama nchini.

apendekeze hatua mwafaka
ya kusuluhisha vitendo
vibaya vinavyokiuka amani
na usalama.

asome ufahamu kuhusu jinsi
ya kudumisha amani na
usalama kisha ajibu maswali.
atunge sentensi kwa
kutumia viunganishi na
viwakilishi vimilikishi.

ataje mifano ya nomino za
makundi na kuzitumia
kutunga sentensi.

ajadili maudhui ya usalama
kutoka novela.

aandike insha ya tahariri
kuhusu usalama huku
akizingatia alama za
uakifishaji.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata maelezo zaidi kuhusu mashirika na njia za
kudumisha amani na usalama duniani.




Lugha ya Kiswabhili

4.3 MIGOGORO NA MARIDHIANO

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na migogoro na maridhiano
pamojana kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na migogoro na maridhiano pamoja na vipengele vya
lugha vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. aainishe migogoro mbalimbali
inayoibuka katika jamii.

Migogoro mbalimbali katika jamii
mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja aina mbalimbali za migogoro katika
jamii kama vile: migogoro ya kisiasa, migogoro
ya kidini, migogoro ya kiukoo, migogoro ya
kiuchumi ..

b. afafanue chanzo cha migogoro
hiyo

2 kueleza kiini cha migogoro hii.

c.  ajadili madhara ya migogoro
katika jamii.

Athari za migogoro
1. wanafunzi wajadili athari za migogoro katika
jamii.

d. atambue mashirika na watu
mashuhuri wanaohusika katika
utatuzi wa migogoro.

Mashirika na watu wanaohusika katika utatuzi
wa migogoro

1. wataje mashirika mbalimbali
yanayohusika na utatuzi wa
migogoro.

2. watambue watu mashuhuri
wanaohusika na utatuzi wa mizozo.

e. asome hadithi inayohusu uwiano na
maridhiano na
kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu uwiano na
maridhiano

f.  atambue vivumishi visisitizi na
kuvitumia katika sentensi.

g. atumie misemo halisi katika
mazungumzo yake.

h. atunge sentensi sahihi
akitumia ngali na ngeli.

Sarufi:

Mwalimu awashirikishe wanafunzi kutunga
Usemi halisi na hali ya
Ngali na Ngeli

i.  atambue migogoro katika

Novela

hadithi - migogoro katika hadithi.
j. atege na kutegua vitendawili Fasihi simulizi (Vitendawili)
mbali mbali. - wanafunzi watege na kutegua

vitendawili mbalimbali.

k. aeleze utaratibu wa
kuandika kumbukumbu.
I. aandike insha ya
kumbukumbu.

wanafunzi waandike insha ya kumbukumbu za
mkutano uliotokea kutatua migogoro katika
familia.

i. atambue na aeleze aina
mbalimbali za migogoro katika
jamii yake.

ii. ajadili chanzo na madhara ya
migogoro katika familia, biashara,
siasa na dini.

iii. apendekeze hatua mwafaka
zinazoweza kutumiwa ili
kuepukana na tatizo la
migogoro.

iv. ataje mashirika pamoja na watu
mashuhuri wanaoshughulikia
utatuzi wa migogoro.

v. asome ufahamu kuhusu uwiano na
maridhiano kisha ajibu maswali.

Vi. atunge sentensi kwa kushirikisha

masharti ya ngeli na ngali.

Vii.
viii.

ategue vitendawili alivyoulizwa.
aandike insha ya kumbukumbui.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha iliyopigwa au kanda ya kunasia picha na sauti inayoonyesha
z0go na zahama baina ya watu katika maandamano na polisi mjini ili aeleze migogoro inayotokea.




Lugha ya Kiswabhili

4.4 JINSIA

MUHULA WA PILI

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati'unaohusiana na jinsia pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na jinsia pamoja na vipengele vya lugha vilivyoteuliwa

katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue msamiati unaohusiana na jinsia.

b. aeleze haki za kijinsia.

Msamiati wa jinsia

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati unaohusiana na jinsia.
2. Kufafanua haki za kijinsia.

c.  ajadili dhima ya mwanamke katika
maendeleo ya nchi.

Mjadala

wanafunzi wajadiliane kuhusu dhima ya
mwanamke katika maendeleo ya nchi.
Haki za mtoto wa kike

waigize elimu kama haki ya msichana na

d. asome shairi linalohusu haki za kijinsia na
kujibu maswali.

wanafunzi wasome shairi linalohusu haki za
jinsia

e. aainishe viwakilishi vya -a unganifu
kulingana na ngeli mbalimbali na atunge
sentensi kwa kuvitumia.

f. atambue vivumishi vya ki- ya mfanano
na matumizi yake katika sentensi.

Sarufi:
Mwalimu awaongoze wanafunzi kutunga
sentensi wakitumia:
Viwakilishi vya a-unganifu na
Vivumishi vya /- ya mfanano

g. ahakiki usawa wa kijinsia katika jamii yake.

Tamthilia
- kuhakiki usawa wa kijinsia.

h. afafanue maana kamili ya methali tofauti na
matumizi yake.

Fasihi simulizi (Methali)
kueleza maana bayana na maana batini ya
methali zinazohusu jinsia.

aeleze utaratibu wa kuandika
insha ya onyo na ilani.
j. aandike insha ya onyo.

wanafunzi waandike onyo dhidi ya ubaguzi
wa kijinsia katika jamii.

Vi.

Vii.

viii.

atumie msamiati wa kijinsia
katika sentensi na
mazungumzo yake ya
kawaida.

asimulie  hadithi  kuhusu
umuhimu  wa kupigania
haki za jinsia.

ajadili dhimaya
mwanamke katika
maendeleo ya nchi.
aeleze haki za kijinsia
katika jamii.

asome shairi kisha ajibu
maswali.

atunge sentensi akitumia
viwakilishi vya -a unganifu
naki- ya mfanano.

aeleze maana ya juu naya
ndani ya methali
zinazohusu jinsia.

aandike insha ya onyo
inayokashifu vitendo vya
ubaguzi wa kijinsia katika
jamii.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha mbalimbali zinazoonyesha mtoto wa kike akipewa haki sawa na
mvulana kwa mfano: nyumbani, shuleni na kwingine.




Lugha ya Kiswabhili

4.5 NGOMA NA BURUDANI

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na ngoma na burudani pamoja
na kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na ngoma na burudani pamoja na vipengele vya lugha

vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatfunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a. atambue ngoma mbalimbali za kitamaduni.

Ngoma mbalimbali za kitamaduni

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa ngoma mbalimbali za
kitamaduni.

b. abaini namna ngoma za kitamaduni
zinavyochezwa na ala za mziki
Zinazotumiwa.

2. kuigiza ngoma mbalimbali za kitamaduni.

¢ aeleze umuhimu wa burudani kwa jamii.

Umuhimu wa burudani
1. katika makundi wanafunzi waeleze
manufaa ya burudani kwa jamii
halafu
wawasilishe uvumbuzi wao kwa darasa
zima.

d. asome makala kuhusu burudani mbalimbali na
kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu
burudani mbalimbali za kitamaduni.

e. atunge sentensi akitumia
viwakilishi virejeshi na ngeli ya PA-KU-
MU akizingatia upatanishi wa kisarufi.

f. abaini udogo na ukubwa wa
nomino mbalimbali.

Sarufi:
Mwalimu aongoze wanafunzi
kutunga sentensi wakitumia
Viwakilishi virejeshi,
Ngeli ya PA-KU-MU pamoja na
Udogo na Ukubwa wa nomino

g. ajadili nyimbo mbalimbali za
utamaduni kulingana na mazingira yake.

Fasihi simulizi (Nyimbo)
- kuandika aina tofauti za nyimbo
pamoja na ala zake.

h. atambue utaratibu wa kuandika insha

ya tangazo.

i aandike tangazo la kualika watu kuhudhuria
tamasha.

wanafunzi waandike insha ya tangazo Ia
kualika watu

kuhudhuria tamasha la burudani ya
kitamaduni.

ii.

1ii.

1v.

vi.

Vii.

atumie msamiati wa ngoma za
kitamaduni katika
mazungumzo yake .

ashiriki katika tamasha la
kucheza ngoma za kitamaduni
kupitia uigizaji.

afafanue umuhimu wa
burudani katika jamii.

ataje sehemu zilizo
mashuhuri nchini katika
burudani.

asome ufahamu kuhusu
burudani mbalimbali za
kitamaduni kisha ajibu
maswali.

atunge sentensi kwa kutumia
viwakilishi virejeshi, ngeli ya
PA-KU- MU, na hali za udogo
na ukubwa wa nomino.
andike matangazo
mbalimbali.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia kanda iliyonaswa kuonyesha jinsi ngoma za utamaduni fulani

zinavyochezwa.




Lugha ya Kiswabhili

4.6 MAGONJWA

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unaohusiana na magonjwa pamoja na
kutumia vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unachusiana na magonjwa pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanafunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa
Mwanafunzi:

a.atambue msamiati wa magonjwa
mbalimbali.

Magonjwa mbalimbali

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa magonjwa
mbalimbali kama vile: UKIMWI,
kisonono, kaswende, surua ...

b. abaini dalili za magonjwa mbalimbali.

2. kueleza dalili za magonjwa mbalimbali.

c.  aeleze kinga dhidi ya magonjwa
mbalimbali.

Kinga dhidi ya magonjwa

mbalimbali

1 kujadili njia mbalimbali za
kuepukana na magonjwa.

d. aigize igizo la kinga dhidi ya ugonjwa wa
UKIMWI.

2 kuigizaigizo la kinga dhidi ya
ugonjwa wa UKIMWI.

e.asome makala yanayohusu ugonjwa wa
saratani na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu
ugonjwa wa saratani.

f. atunge sentensi akitumia ‘Ka'ya
mfululizo pamoja na kiambishi tamati
“-ni"cha upahali na cha wingi.

Sarufi:

Mwalimu awaongoze wanafunzi kutunga
sentensi wakitumia ‘Ka’ya mfululizo
pamoja na kiambishi tamati “~ni” cha
wingi na cha upahali.

g. atathmini chanzo cha magonjwa kulingana
na novela.

Novela

- wanafunzi watathmini chanzo cha
magonjwa kutokana na hadithi
watakayopewa.

h.  aeleze maana za misemo
mbalimbali.

Fasihi simulizi (Misemo)
- waeleze maana ya misemo
mbalimbali.

i aandike insha ya onyo dhidi
ya ugonjwa wa kipindupindu au
ugonjwa mwingine.

wanafunzi waandike onyo kuhusu jinsi ya
kujikinga dhidi ya ugonjwa wa
kipindupindu.

ii.

iii.

1v.

vi.

atumie msamiati wa magonjwa
katika sentensi na maelezo yake ya
kawaida.

aeleze dalili za magonjwa tofauti
na njia za kuepukana na
magonjwa hayo.

asome ufahamu unaohusu
maradhi ya saratani kisha ajibu
maswali.

atunge sentensi sahihi kwa
kutumia ‘'Ka’katika miktadha
mbalimbali pamoja na kiambishi
tamati *-ni* cha upahali na cha
wingi.

aeleze maana ya misemo
mbalimbali kisha aishirikishe
katika sentensi.

aandike insha ya onyo
inayowatahadharisha watu
dhidi ya maradhiya
kipindupindu.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia mtandao kupata magonjwa mengine




4.7 RASILIMALI

Lugha ya Kiswabhili

MUHULA WA TATU

Vipindi 12

Usuli: Mafunzo haya yanalenga kumwezesha mwanafunzi kukuza msamiati unachusiana na rasilimali pamoja na kutumia
vipengele vya lugha vilivyoteuliwa kuimarisha mawasiliano yake.

Matarajio: Mwanafunzi aweze kutambua na kutumia msamiati unaohusiana na rasilimali pamoja na vipengele vya lugha
vilivyoteuliwa katika mawasiliano.

Umilisi
Mwanatfunzi:

Shughuli za Masomo

Tathmini Pendekezwa

a. atambue na kutaja
msamiati wa madini
mbalimbali.

Msamiati wa rasilimali

Mwalimu aelekeze wanafunzi:

1. kutaja msamiati wa madini
mbalimbali kama vile: shaba, fedha,
almasi ..

2.  kueleza rangi tofauti za madini.

b. aeleze umuhimu wa
rasilimali.

Umuhimu wa rasilimali

1. wanafunzi waeleze umuhimu wa
rasilimali wakiongozwa na mwalimu

2. waeleze uharibifu wa rasilimali.

c. afafanue hatua mbalimbali za
kutunza mazingira.

Utunzaji wa mazingira
1. wajadili hatua mbalimbali za
kutunza mazingira.

d. adhihirishe upandaji wa miti
nje ya darasa kama moja
wapo ya njia za kuhifadhi
mazingira.

2. waweze kupanda miti nje ya darasa
ili kuhifadhi mazingira.

e. asome makala ya uharibifu wa
mazingira na kujibu maswali.

wanafunzi wasome makala kuhusu uharibifu
wa mazingira.

f. atambue na kubaini ukanushi
wa vitenzi katika ngeli tofauti
tofauti.

g. ageuze sentensi halisi ziwe za
taarifa.

Sarufi:

Mwalimu ashirikishe wanafunzi kutunga
sentensi na kuzikanusha kulingana na na ngeli
tofauti aidha, kuunda misemo halisi na
kuigeuza kuwa ya taarifa kuongezea ile
waliyokwishajifunza.

h. ataje na kueleza sitiari na
tashbihi mbalimbali.

Fasihi simulizi
- Sitiari na tashbihi.

i. aeleze utaratibu wa kuandika
barua rasmi na tawasifu.
j. aandike insha ya barua rasmi.

wanafunzi waandike insha ya barua rasmi
wakiiambatanisha na tawasifu zao, wakiomba
kazi katika kiwanda cha uchimbaji mafuta au
madini.

Mwanatfunzi:

Vi.

Vii.

ataje madini yanyopatikana
nchini na aeleze umuhimu
wa rasilimali kwa jamii.

. aeleze jinsi rasilimali

zinavyoharibiwa na
wananchi.

iii. ajadili hatua za kutunza

rasilimali na mazingira.

. asome ufahamu kuhusu

uharibifu wa mazingira kisha
ajibu maswali.

. akanushe sentensi

mbalimbali kulingana na
ngeli tofauti.

aigize usomaji wa habari
katika televisheni kwa
kutumia usemi wa taarifa.
aandike barua rasmi ya
kuomba kazi na
kuiambatanisha na tawasifu
yake.

Usaidizi wa ICT: Mwanafunzi aweza kutumia picha iliyopigwa kwenye mgodi fulani kuonyesha uchimbaji wa madini

fulani.




KUTATHMINI KISWAHILI

Lugha ya Kiswabhili

Ni vipi twaweza fanya tathmini endelevu

Katika mtalaa huu,jukumu la mwalimu kwa kutathmini'si kutungia
wanafunzi majaribio lakini ni kufanya uamuzi wa kitaalamu kuhusu
kujifunza kwa mwanafunzi kwa mara kwa mara katika hali ya
kusomeshwa na kujifunza. Uamuzi wa kitaalamu.Uamuzi wa
Kitaalamu unahusu kiasi gani mwanafunzi anafikia matarajio
yaliyoelezwa katika silibasi hii.Kufanya uamuzi huu,mwalimu
anapaswa kuagazia vipi wanafunzi wanaendelea kimasomo kwa
kuegemea kila tarajio.

Tathmini endelevu wenye msingi shuleni ni sehemu kuu ya
mfanyiko wa kujifunza na kufunza na kwa hivyo bahati za
kumtathmini zitatendeka vyema wakati huu. Si kitu
ambacho huletwa baada ya kusoma lakini kinaandamanwa
na mafunzo.

Uhusiano wa pembe tatu hudhihirika hivi:

+ Kuangalia— wanafunzi wakitenda (Nzuri kwa
kutathmini stadi)

Mazungumzo - kusema na kuuliza wanafunzi (nzuri kwa

kupima uelewaji na kufahamu)

Matokeo- kutathmini vitendo vya mwanafunzi shuleni kama vile
kuandika , kutoa taarifa kutafsiri, kuchora kueleza au kusawiri hali au
mambo fulani na kadhalika. Kwa muktadha wa silbasi hii matokeo
hapaina maanisha chochote ambacho mwalimu anaweza
kuangalia,kushika, kuhisi na kuhifadhi si kile anacho sema

Baada ya pembe kutumia suala zote za mchoro wa pembe tatu.
Taarifa ya suala yoyote itapimwa kwa kulinganisha na masuala yale
mawili'ya pembe hizo. Kulinganisha habari hizo za pembe tatu ndio
maana ya uhusishaji wa pembe tatu

Kuangalia

Uhusiano wa
Pembe tatu

Matokeo ya mafunzo

Uhusishaji wa suala za pembe katika kutathmini.

Mazungumzo

Kunufaika na masuala hayo matatu angalia katika sehemu ya vitengo vya silibasi Hivyo husaidia mafunzo ambayo hutoa mifano

ya utathmini kwa hivyo huchangia mifano mbali mbali. Ya kutathmini kwa Nyanja hizo za pembe tatu..
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KUTATHMINI KISWAHILI

Hakuna haja ya kujaribisha ili kujua.

Tathmini ya mwisho ina tokana na kujumlisha tathmini ndogo ndogo
ambazo mwalimu alitoa darasani muhula wote au mwaka wote.lkiwa
waalimu walihusika na wanafunzi hao kwa muda wote.watakuwa na uwezo
wa kuamua kwa upana kwamba ni mwanafunzi gani amefaulu au la kwa
kitengo hiki Tathmini halali hizi ni muhimu kuliko jaribio zengine za shule.

Kurekodi matokeo ya tathmini hizo ni'rahisi na inawezekana na ni
' myhlmu pia Ina za}uhifac/thiwa hata katika karatasi iliyo na jedwali
7 //kar)rja /a/p(/cm 7
Ingawaje mfanyiko rahisi hizo hatua nne' zatasaidia kuchangia deta muhimu
ikilinganishwa bain aya wanafunzi wa kila sehemu ya masomo au vitengo
tafauti.Hatua hizo zitasaidia sana kwa kutambulisha hasa wanafunzi wenye kuhitaji
bado msaada au wale ambao wame faulu na waendelezwe They will also

identify easily those learners who need extra support or who may
not be ready to move on to the next grade at the end of a year.

Ikiwa kumbukumbu hizo za matarajio zimehifadhiwa hadi mwisho wa
mwaka,hakutakuwa na haja ya mitihani ya mwisho wa mwaka. Waalimu
watakuwa na habari za maendeleo ya kila mwanafunzi na kujuwa kiwango
chakila mwanafunzi , wataweza kuamua kihalali nanianaye paswa kuendelea
au kurudia darasa.

Daftari la alama za jumla liw l/kltengp maalumlikiwa na
vielezo hivyo vi Ikm%

3) nikama V|tambu2| kutakuwa na uwezo kUJuvva namba
gani kwa jumla mwakani kwa kuzijumlisha hizo tambuzi za.

% 2 Z Z Z Z
/¢ Kielezo Kitambuzi
Matarajio hayakutokea. 0
‘/ 7 Matarajio mengine yalipatikana ila hayakutosheleza kutimiliza Ien/go zima. 7 . I 1
/ 7 i i 7
Matarajio yote yalipatikana na yakatosheleza lengo tarajiwa kwa
jumla, 2
Matarajio yote yalilengwa na kwa urahisi — 3
Katika mfano huo chini jedwali la onyesha tathmini ya kitengo fulani ya wanafunzi sita .
7 Kiswahili
/ 7 Mwa Mwali Mwal Mwali Mwali
Mwalimu limu mu wa imu Mwalimu | Mwalimu [Mwalimu muwa |Mwalimu mu wa
wal 2 3 wa 4 wab5 wa6 wa’7 8 wa9 10
| 7 Mwanafunzi A 3 3 2 3 3 3 3 2 3 3
7, // Mwanafunzi B 2 2 3 2 3 2 2 2 3 2
Mwanafunzi C 1 1 2 1 1 2 2 3 2 3
Mwanafunzi D 1 1 2 1 1 2 1 1 2 1
7\
Mwanafunzi E 0 1 2 1 0 1 0 1 1 1
Mwanafunzi F 0 0 1 0 0 1 0 0 1 0

This method will give much more information than using a tick: For example, at a
glance it can be seen that learners A & B are achieving much higher than learners E
&F. It can be seen that Learner C has improved during the year. We can even see
that more learners achieved success in Topic 9 than Topic 7.

Allof this is very valuable assessment information and can be used to
improve learning.

This summative teacher assessment will contribute 20% to the
final grade of the School Leaving Certificate as elaborated in the
Assessment Framework.




Utahini wa Kiswahili utakuwa wa muundu huu

i) Tathminiya kazi darasani itachangia asili mia ishirini kwa

mitihani ya mwishoni

i) Mitihani ya mwishoni ichangie asili mia thamanini

stillahi

(4 74

Neno Maana

Mtaala wenye kumilisisha
7 7 7, / 7 "z

Mtaala wenye kumfanya mwanafunzi.awe na umilisi na kujiamini kwa kila hali.
7 7 / / 7

////

Hali mbadala

Haliya kutumia hali mbadala ili kumfunza kisicho wezekana katika hali sawa sawa na
mwenzake.

Ni kutathmini mwanafunzi anavyoel de)/)ea kimasomo darasani.
Z Z /

\/ | Tathmini endelevu

Stadi za kimaisha

Stadi zenye kutumiwa kwa kila nyanya maishani na zenye kusaidia mwanafunzi kusoma.
Stadi hizi ni rasilimali kwa vijana kwa upande wa kazi na maisha.

Kuhusisha bila ubaguzi

Mwelekeo kila aina ya mwanafunzi wenye maumbile tafauti kufaidika sawa na kuweza
kujiamini,kujihisi kuwa na thamani na kuwezeshwa kusoma kwa uwezo wake wote

Tarajio
1

Ni maelezo ya yale yanayotarajiwa kujifunza au atakayoweza fahamu katika somo fulani
7 7 A e Y

7
/ Stadi za mifanyiko

Ni uwezo unaopatikana kwa kufuatilia mifanyiko fulani ya mradi Fulani wa somo
maalum. Stadi hizi humuwezesha mwanafunzi kutumia ujuzihuo wa somo hilo;

\7// by, ;an/\ﬁ a kaziya kutéthm|n|

Nijaribio linalowezesha mwanafLym kUJ|p|ma na ku ambua iasi gani amejifunza
jambo fulani.Mara nyingi mapanna/a/wutg}e/% a anina ?yandamana na
kipindi papo kwapapo. Si baadaye.

Kazi pendekezwa ya

Kipengele cha kawaida katika ufundishaji wa kila siku ambao utamsaidia mtathmini
kutekeleza kutathmini endelevu, © . * . "

/ 7 mwanaiunm
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